Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 66

Chủ đề: Bài viết về cách sử dụng thẻ SD Eye-fi

Cách sử dụng Direct Mode chuyển hình vào máy vi tính (không phải máy di động)

61. Phần trên mình đã chỉ cho các bạn không biết tiếng Anh cách set cho máy di động. Bây giờ là cách dùng Direct Mode (không cần Internet wifi vào lúc chuyển hình) cho máy vi tính.

62. Đầu tiên bạn phải gắn thẻ vào trong máy vi tính bằng USB card reader hoặc gắn thẳng vào cổng SD của máy vi tính nếu có. Cái này rất quan trọng và bất cứ setup nào cho thẻ là bạn phải gắn thẻ vào máy không để thẻ nằm trong camera. Xin lưu ý.

63. Bạn cần phải có Internet trên laptop vào lúc setup này và phải login vào với Eye-fi account trong Center của bạn. Tại sao, vì mỗi thay đổi của bạn Eye-fi sẽ dùng Internet và save vào online account của bạn. Chính vì vậy phải login và phải có Internet.

64. Mở Center lên.

65. Bên trái phía trên mà hình sẽ thấy hình thẻ Eye-fi nhấn vào cái nút tròn hình bánh xe ở bên phải hình thẻ đó (Settings).

65. Center sẽ hiện ra giao diện bạn chọn Network (tab đầu tiên) rồi vào Direct Mode (nếu không biết ở đâu thì xem bài viết trước đó mình đã chỉ rõ ràng ở đâu).

66. Tick vào lựa chọn đầu tiên có chữ "When no known ..." nếu nó chưa tick. Nếu bạn đã set trước cho iOS thì cái này sẽ tick sẵn.

67. Hãy thay đổi slider đầu tiên từ 2 phút (phần cho chữ The Direct Mode will wait for ...). Chuyển về 30 giây. Bạn để càng lâu thì thời gian chờ chuyển càng lâu.

68. Nhấn vào button ngay ở bên dưới màu xám có chữ Start Direct Mode Network.

69. Sau khi nhấn xong bạn mở Wireless Center của máy vi tính lên. Cái này mình không chỉ ở đâu vì bạn dùng wifi cho laptop sẽ biết cách mở ra cái này. Đây là cơ bản cho sử dụng laptop không liên quan đến Eye-fi.

70. Trong danh sách mạng wireless bạn sẽ thấy có một tên là Eye-fi Card Network 48058c (con số này sẽ có thể đổi theo từng thẻ khác nhau). Bạn hãy nối mạng vào thẻ đó. Nếu thành công sẽ thấy chữ Connected.

70A. Đến lúc này bạn phải set cho máy laptop biết cần chuyển hình vào laptop. Mở lại Settings của thẻ Eye-fi trên Center trong laptop. Chọn tab có chữ PHOTO ngay kế bên Networks tab). Chọn "Upload Photo to this Computer". Bạn hãy để ý folder location mà máy sẽ chép vào để sau này cần. Mọi thứ khác cứ giữ nguyên không đổi không sao cả. Nếu cần bạn thay đổi sau.

70B. Nhấn Save. Đừng quên cái này rất quan trọng. Nếu bạn trước đó set chuyển hình vào mobile máy sẽ hiện lên hỏi bạn xác nhận là chuyển vào laptop (hiện lên computer name của bạn) thay vì ipad/iphone/Android device. Xác nhận thông tin này.

71. Như vậy là set xong. Bây giờ là lúc test ảnh chụp.

72. Hãy tắt Internet trên laptop hoặc mang laptop ra vùng không có sóng Internet.

73. Lấy thẻ từ laptop ra bỏ vào trong camera và chụp thử file JPG với dung lượng nhỏ nhất để chuyển cho nhanh nhất. Chụp và hãy chở 3-5 phút trong lần chụp đầu tiên. Bạn sẽ thấy trên Center hiện lên hình đang chuyển và file chuyển vào máy. Nếu hơn 5 phút mà không thấy thì đã set up chưa đúng cần phải xem lại.

Cách chuyển file RAW vào máy vi tính

74. Bạn hãy nhớ là chỉ có thẻ Pro x2 đắt tiền nhất mới chuyển RAW. Mình đã thử thành công trước khi viết bài.

75. Giả sử là bạn đã chuyển thành công JPG nên chỉ cần set up thêm một ít nữa.

76. Gắn thẻ trở lại máy vi tính. Xin đừng quên việc quan trọng này và phải có Internet wifi vào lúc này.

77. Chọn Settings của thẻ Eye-fi (mình đã nói ở bài trên).

78. Chọn RAW tab (tab số 3 ngay kế bên PHOTO tab).

79. Hãy tick vào chọn lựa Upload RAW files to this computer. Những bước tiếp theo bạn làm tương tự như steps 70A và 70B mình ghi ngay ở trên.

80. Setup như vậy đã xong. Bạn rút thẻ ra và chụp file RAW thử và hãy chờ khoảng 5 phút vì file raw dung lượng lớn nên chờ lâu hơn.

81. Hãy nhớ là wifi trên laptop phải hiện Connected vào trong Eyefi Card Network 48058c khi dùng Direct Mode.

82. Nếu như file không chuyển thì bạn phải kiểm tra lại từng chi tiết đã nêu ở trên và thử lại.

Bài viết tiếp

83. Trong bài viết tiếp mình sẽ viết phần cuối cùng trong hướng dẫn là dùng Internet wifi network để chuyển hình thay vì Direct Mode.

84. Nếu có thắc mắc gì không hiểu thì hãy post lên cho mình biết.

85. Bạn hãy lưu ý là mình viết bài này là đang làm từng bước chụp và chuyển ảnh thành công cho nên nếu bạn làm theo đúng hướng dẫn thì sẽ không tốn thời gian cho bạn phải ngồi mò ra tại sao nó không chạy. Nếu bạn làm từ từ ngay từ đầu thay vì bỏ bước thì sẽ tiết kiệm thời gian trouble shoot sau này cho bạn. Setup cái này tốn thời gian không phải ít đừng mất kiên nhẫn.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi thtvn View Post
    Android có app Eye-Fi đó bạn, mua đi bảo đảm ok, vì mình dùng Playbook sử dụng android loaded qua mà vẫn xài ngon.
    Chuyển hình từ camera sang tablet nhanh cực, 1 hình 5 MB chỉ tầm vài s.
    Theo mình chỉ nên dùng Direct Mode trực tiếp từ 2 thiết bị, không nên dùng qua online network vì sẽ rất lâu.
    Ở Hà Nội mua Pro2 8Gb ở đâu nhỉ ?

Mình ở trong Nam, nếu bạn ko ngại ship thì mua của phongee ở Sài Gòn:
    http://www.phongee.vn/6/thong-tin-san-pham-798.html
    Lúc mình mua thì có khuyến mãi giá chỉ 990k thôi, giờ thì giá lên 1tr680 rồi. Trên 5s cũng có rao, khoảng 1tr5~2tr.

Các bác lưu ý là Eye-Fi có hàng fake nhé, trên China Ebay có hàng Quảng Đông giá chỉ có 17 usd thôi trong khi giá hàng chính hãng trên web của Eye-Fi là 100usd.

Các bạn

86. Hôm nay trong bài post này mình nói đến hai phần:
    - Phần đầu là cách thiết lập Internet wifi network vào trong thẻ để chuyển hình bằng Internet wifi có ở xung quanh bạn vào lúc bạn chuyển hình hoặc là wifi ở nhà bạn.

- Phần sau là mình nói qua một số điều cho các bạn về việc chọn thẻ (trong 3 loại). Ở trang 1 mình đã nói qua các loại thẻ nhưng mà chỉ quote link tiếng Anh cho nên trước bài viết bạn tempo101 cho mình biết là ở Việt Nam có công khai bán thẻ giả mình nghĩ mình cần phải nói rõ thêm về việc này cho các bạn nào không đọc được tiếng Anh. Trước bài viết của bạn tempo101 và bạn thtvn mình hoàn toàn chưa biết có thẻ giả bán công khai như vậy. Bản thân mình mình rất ghét đất nước Trung Quốc này bất cứ cái gì sản phẩm tốt của người khác cũng làm giả mạo được và xã hội lại còn cho phép tự do bán công khai nữa chứ. Làm như vậy làm cho những người không biết hoặc mới bước vào lĩnh vực gặp phải rủi ro rất lớn khi mua lầm đồ giả.

Cách set Internet wifi vào trong thẻ và chuyển hình bằng wifi

87. Phần này mình hướng dẫn cho các bạn cách chuyển hình dùng wifi có ở nhà hoặc ở nơi mà bạn đang chụp ảnh muốn dùng wifi để chuyển hình.

88. Setup này có thể nói là rất dễ dáng so với Direct Mode.

89. Để bài viết mình dễ hiểu hơn bạn nên nhìn hình trong link này http://support.eye.fi/software/start...eless-network/ và không cần phải xem chữ viết tiếng Anh của họ nếu bạn không đọc được.

90. Đầu tiên là bạn phải nhét thẻ vào trong máy laptop và mở Eye-fi Center lên. Sau đó vào Settings của thẻ (hình bánh xe kế nhìn thẻ bên trái).

91. Chọn Networks (tab đầu tiên).

92. Click vào dropdown và chọn wifi nào bạn muốn bỏ vào thẻ.

93. Enter mật mã và nhấn nút Add this Network to Card.

94. Nếu bạn set đúng mật mã bạn sẽ thấy tên network hiện ra ngay bên dưới. Như vậy là thành công.

95. Một thẻ có khả năng nhớ đến 32 network bạn cứ set vào trong đó khi sử dụng thẻ sẽ tự động dò tìm network trong kho dữ liệu bạn bỏ vào trong thẻ.

96. Sau đó bạn lấy thẻ ra cho vào máy chụp thử. Nếu như bạn đang cho thẻ chuyển hình vào mobile thì trên mobile đó trước khi chụp bạn phải mở wifi lên trước.

97. Trong kinh nghiệm mình sử dụng, dùng Internet wifi rất ít khi bị rớt mạng khi chuyển sang iphone/ipad so với dùng Direct Mode.

Kinh nghiệm về việc chọn lại thẻ Eye-fi để mua

98. Mình chỉ lập lại các loại thẻ đã nói trong trang một trong link này. Có ba loại http://www.eye.fi/products.

99. Nay mình quay trở lại nó rõ ràng và chi tiết hơn vì phần này mình muốn dành cho các bạn nào không đọc được tiếng Anh.

100. Ba loại thẻ tính theo giá cao đến thấp là pro, mobile và connect công dụng như sau:
    - Thẻ connect chỉ có dung lượng 4GB và bạn chỉ có thể dùng nó để chuyển hình wireless sang các trang mạng xã hội. Không thể chuyển sang mobile hay laptop.

- Thẻ mobile dung lượng 8GB có thêm chức năng chuyển hình sang mobile và laptop.'

- Thẻ đắt tiền nhất pro 8GB có thêm chức năng chuyển file RAW và khả năng định vị họ gọi là Geotagging cho biết bạn chụp ở đâu.

101. Bạn hãy nhìn vào chức năng của từng thẻ mà mua cho đúng không phải lúc nào cũng phải mua thẻ pro giá cao nhất. Mình lấy ví dụ như nếu bạn không cần phải chụp ảnh RAW, hoặc bạn chụp ảnh RAW và JPG cùng một lúc và không cần phải chuyển hình RAW wireless thì không cần phải phí tiền mua thẻ pro. Hãy mua thẻ mobile.

102. Ngoài ra, nếu bạn chụp ảnh RAW, một số loại mobile sẽ có thể nhận ảnh được nhưng bạn không view được vì nó không support file RAW. Đó là chưa nói đến dung lượng cao nên thời gian chuyển chậm.

103. Mình lấy ví dụ riêng bản thân mình, mình dùng máy 1d2 và 1ds2 cho nên cần chuyển sang ipad hoặc laptop để xem hình chụp cho lớn vì LCD của nó quá nhỏ 2 inches. Nếu như cho mình chọn lựa lại, mình sẽ mua thẻ mobile thay vì pro vì lúc đó mình sẽ chụp RAW và JPG và chỉ cần chuyển hình JPG sang mobile để preview một vài tấm không cần phải review hết tất cả. Ngoài ra mình dùng dây firewire để chuyển hình cho nên mình mua thẻ prox2 là để thử nghiệm thiết bị mới chứ không phải có nhu cầu thật sự cho chụp ảnh.

104. Mình nêu lý do cá nhân ở trên để cho các bạn nào trong cùng hoàn cảnh hãy cân nhắc thật kỹ khi mua thẻ. Không cần thiết phải tốn tiền mua thẻ pro nếu cần có thể mua thẻ mobile.

105. Các bạn lưu ý là cả ba thẻ đều có chức năng tự xóa hình trên thẻ (và bạn cần phải set trong Center) khi nào dung lượng đã hết. Hoặc sau khi chuyển hình xong vào laptop/mobile thì sẽ tự xóa hình cho nên bạn sẽ không bao giờ bị tình trạng đầy hình trong thẻ.

106. Ngoài ra, các bạn hãy xem giá chính thức trong link mình gửi. Nếu hàng về Việt Nam mới 100% thì giá phải cao hơn. Nếu mua giá rẻ qua coi chừng hàng dỏm.

Bài kế tiếp

107. Topic này còn một phần cuối cùng là mình giải thích cho các bạn không biết tiếng Anh về 3 chức năng trong Transfer Mode nghĩa là ba cách chuyển hình Automatic, Selective Share và Selective Transfer.

108. Nếu có gì thắc mắc, hoặc bạn đọc mà không hiểu hoặc setup có vấn đề gì, thì post lên đây cho mình biết và vui lòng ghi chi tiết lỗi của bạn để mình phỏng đoán bệnh từ xa.

109. Cám ơn các bạn đã đọc bài viết dài của mình.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:02 AM ngày 20-09-2012
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cảm ơn bác Nikonian2006 về bài viết . Hiện tại em đang có vấn đề với thẻ Eye-fi này nên chưa đóng góp thêm về bài viết . Do mua hàng xách tay nên giờ em củng không biết bảo hành sao đây T.T . Tình trạng là cách đây 1 tuần em có format thẻ vì thẻ dính virus autorun , format 2 thẻ là eye-fi + transcend luôn . Thì sau đó em cắm vào máy ảnh thì nó bảo bị lỗi thẻ cả 2 cái ... Đến đây em hoang mang và đem thẻ 2 thẻ cắm vào máy thì máy tính không nhận nữa T.T . Nó bảo là High-Speed card ??? em củng không tìm ra nguyên nhân vì sao nó thế luôn T.T . Hi vọng bác có cách giúp em để khôi phục thẻ T.T . Em có search thì bảo là do thẻ bị hư flash nên đem lại nhà sản xuất để bảo hành ... .

1. Bạn Karjin hãy thử như thế này. Bạn bỏ thẻ Eye-fi vào trong máy camera của bạn và format ở trong đó. Máy sẽ phải đọc được thẻ sau khi nó tự format. Sau đó chụp thử và bỏ vào máy tính. Mở Center lên xem EF Center có đọc được thẻ hay không.

2. Nếu thẻ đã format tiệt virus rồi bỏ vào máy máy không nhận ra thì phải xem coi máy vi tính đó có vấn đề gì không. Có thể nó cần phải có driver để hiểu thẻ và nó không tự động cài. Nếu thế hãy thử thẻ ở máy vi tính khác xem thế nào.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Bạn Karjin hãy thử như thế này. Bạn bỏ thẻ Eye-fi vào trong máy camera của bạn và format ở trong đó. Máy sẽ phải đọc được thẻ sau khi nó tự format. Sau đó chụp thử và bỏ vào máy tính. Mở Center lên xem EF Center có đọc được thẻ hay không.

2. Nếu thẻ đã format tiệt virus rồi bỏ vào máy máy không nhận ra thì phải xem coi máy vi tính đó có vấn đề gì không. Có thể nó cần phải có driver để hiểu thẻ và nó không tự động cài. Nếu thế hãy thử thẻ ở máy vi tính khác xem thế nào.
    Cảm ơn bác và em đã thử 2 cách trên :
    1 . Em bỏ thẻ vào con 1Ds Mark 2 thì nó bắt phải format thẻ liền , nhưng chọn format thẻ thì lại báo không format được @@ . Em thử trên con 600D củng thế .
    2. Lúc đầu em củng nghỉ máy tính em bị virus vì sau khi format 2 thẻ thì cả 2 thẻ đều bị tình trạng trên @@ . Em củng đã thử trên các máy khác thì toàn báo là High-Speed card or không tìm được driver ??? 2 máy em test hoàn toàn không virus và window bản quyền cả @@ . Em củng đã gửi mail xin support mà mãi chưa thấy nó hồi âm hix hix

Nếu như bạn bỏ thẻ vào trong máy mà máy nó không hiểu là do thẻ đã được format không đúng không phải vì virus vì virus không thể nào tấn công vào trong máy camera. Bạn hãy kiểm tra lại thẻ trên nút nhỏ xem có lỡ tay bị locked hay không. Nếu không có thì mình muốn bạn download chương trình này xuống computer của bạn và format cái thẻ và bỏ vào lại trong camera xem thế nào https://www.sdcard.org/downloads/formatter_3/. Hãy lưu ý là đây là chương trình chính thức và link không có virus gì cả đâu. Hãy format thẻ SD bẳng chương trình này thay vì format bằng Windows software. Hãy dùng máy vi tính không có virus và thử trước sau khi format xem computer có hiểu ra không. Copy thử một hình vào trong đó. Khi format vui lòng dùng cái USB reader của Eye-fi không dùng đầu đọc gắn trong computer. Sau khi thử nếu OK trên máy vi tính thì bỏ vào trong camera thử.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Nếu như bạn bỏ thẻ vào trong máy mà máy nó không hiểu là do thẻ đã được format không đúng không phải vì virus vì virus không thể nào tấn công vào trong máy camera. Bạn hãy kiểm tra lại thẻ trên nút nhỏ xem có lỡ tay bị locked hay không. Nếu không có thì mình muốn bạn download chương trình này xuống computer của bạn và format cái thẻ và bỏ vào lại trong camera xem thế nào https://www.sdcard.org/downloads/formatter_3/. Hãy lưu ý là đây là chương trình chính thức và link không có virus gì cả đâu. Hãy format thẻ SD bẳng chương trình này thay vì format bằng Windows software. Hãy dùng máy vi tính không có virus và thử trước sau khi format xem computer có hiểu ra không. Copy thử một hình vào trong đó. Khi format vui lòng dùng cái USB reader của Eye-fi không dùng đầu đọc gắn trong computer. Sau khi thử nếu OK trên máy vi tính thì bỏ vào trong camera thử.

Cách này trên trang eye-fi có hướng dẫn rồi ạ . Nhưng quan trọng là máy em không nhìn thấy thẻ thì làm sao format được ... . Nếu máy tính nhìn thấy thẻ thì em làm nhanh chóng rồi . Em đã thử 3-4 máy nhưng không máy nào nhìn ra thẻ hết :( . MÀ điều lạ là khi cắm thẻ vào máy thì máy có tình trạng ngốn RAM rất nhiều ạ , có khi treo máy luôn ... . Em củng không lý giải được hix hix

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng