Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Có bác vnphoto nhà mình chơi đồ điều khiển từ xa xin cho e hỏi tí

Có bác vnphoto nhà mình chơi đồ điều khiển từ xa xin cho e hỏi tí

Kính chào các bác.

Không giấu gì các bác, e & ông già e rất thích đồ chơi điểu khiển từ xa, đặc biệt là máy bay trực thăng điều khiển từ xa. Khi xưa e còn nhỏ mỗi lần Đầm Sen có biểu diễn cái này là 2 bố con thức thật sớm ra xem mê mẩn Có điều lúc trước giá đắt quá, lại đòi hỏi chỗ rộng nên không có điều kiện chơi. Gần đây e để ý thấy có nhiều đồ chơi bằng điện giá thành khá hợp lý nên định mua.
    * Nay có mấy thắc mắc xin hỏi, mong bác nào có chơi qua rồi bỏ chút thời gian cho ý kiến giúp. Lý do e không post bài trong các forum chuyên về RC là vì e muốn hỏi ý kiến của những bác chơi không chuyên, chủ yếu vui là chính.

1/ Em gần như không có kiến thức gì về điện tử, cơ khí, vật lý,... Vậy có chơi được món báy bay trực thăng RC không ? Về thay thế, tinh chỉnh, vận hành thiết bị bay,....
    2/ Tập điều khiển có khó không ?
    3/ Với tổng chi phí khoảng 2.5 tr đã có thể chơi được chưa ?
    4/ chưa nghĩ ra ......

Xin cảm ơn.

2tr5 là cũng chơi được heli rồi bạn ơi.
    Chơi cái này không cần phải hiểu gì về cơ khí, hiểu sơ về vật lý và điện là đc...
    Làm quen rất là nhanh nếu bạn mua những con có chức năng cân bằng điện tử, gọi là gyro. Máy bay cất cánh rất đằm và luôn trong tình trạng dễ kiểm soát....
    Nex6 Sel35

- Với chi phí 2.5tr thì bác không nên quan tâm quá nhiều về những chi tiết phức tạp bác ơi. Em thì cũng có cơ hội đc tiếp xúc qua nên chia sẻ với bác thế này.

+ Tầm tiền đó hoàn toàn chơi được.
    + Động cơ chạy pin của heli thì bay ko cao, ko khỏe bằng xăng được nhưng rất an toàn khi bay (trong nhà ngoài cửa chơi được tuốt ko sợ người lớn trẻ nhỏ).
    + Pin bay được khoảng tầm 10', loại tốt thì hơn nhưng vẫn ẹ chứ ko phải đè ra chơi cả ngày đc.
    + Pin thay thế cũng có loại cell nhiều dung lượng nên không sợ chai và thiếu pin^^ nhưng sạc cũng hơi phê.
    + Thao tác, kỹ thuật trình diễn phụ thuộc vào bộ điều khiển, thiết bị. Cái này theo em là ko nên quan tâm nhiều nếu chưa lên body pro (Fullframe) ^^.
    + Vỏ cũng có thể thay thế bằng bộ decal dán hay bộ vỏ mới.
    + Rơi nhặt lên chơi vô tư, hư thay cũng ko sợ đắt.
    +...

- Với dòng xăng đắt tiền thì họ có 1 phần mềm giả lập cài trên máy tính và dùng bộ đk của máy bay kết nối vào tập luyện. Em cũng chỉ biết sơ sơ như vậy, chúc bác vui với đồ chơi mới.

p/s: Hội máy bay pin em biết thì hoạt động ở công viên Gia Định vào thứ 7 hay CN bác có thể ra đó tham khảo ạ.

Em chưa chơi Heli nhưng đã chơi qua xe RC. Em xin mạn phép trả lời bác như sau:
    1/ Chơi RC các thể loại (tàu xe, máy bay...) không cần kiến thức vật lý, điện tử gì cao siêu.Về việc thay thế tinh chỉ và vận hành thiết bị bay thì chỉ cần bác gia nhập các hội nhóm rồi thu thập kiến thức từ từ sẽ chơi được.
    2/ Tập điều khiển có rất nhiều cấp độ từ dễ đến khó. Nói về heli thì dễ nhất là tập cất cánh, điều khiển cho bay tới bay lui, đứng yên 1 chỗ, còn các kỹ thuật cao cấp hơn như bay ngược, lộn vòng này nọ thì cần phải tập luyện khá nhiều và tập trên game mô phỏng là chính, bởi nếu tập chưa được mà đem máy bay ra bay thì chỉ có hốt xác =)).
    3/ Tổng chi phí 2tr5 thì bác chỉ có thể chơi heli size nhỏ, loại cơ bản nhất (gọi là Lama thì phải, em không rành lắm) , chỉ có thể bay tới bay lui, cất cánh, hạ cánh chứ đừng mong bay biểu diễn. Các loại máy bay heli biểu diễn, bay 3D này nọ thì chắc chắn chi phí lắp ráp không dưới 10tr đâu ạ. Ngày trước em chơi xe RC drift cũng chạy pin, chơi đỡ tốn kém hơn heli rất nhiều nhưng cũng đã tốn tròm trèm 20tr cho 1 cái kít ngon lành, motor, ESC, servo, tay điều khiển, pin bọng các thứ... Em chơi xe được cái ít hư hỏng, còn các bác chơi heli mà cứ mỗi lần máy bay nó rớt xuống đất thì thấy đi tong gần triệu bạc...
    4/ Bác có thể vào trang này để tham khảo thêm: clbmohinh.com.
    Còn nếu bác có hứng thú với RC drift thì mời bác vào trang này : saigondrift.com để chơi với tụi em nhé

Cảm ơn các bác đã góp ý rất tốt ạ.

- E đã xác định chơi cái này là chơi kiểu amater thôi, không chơi kiểu thẩm du nặng. E nghĩ có cái bay qua lại tới lui lượn lượn tí là vui rồi, còn biểu diễn thì chắc chưa do có $ cũng chả có thời gian mà luyện. Vì vậy e chủ định sẽ dùng loại tính năng cơ bản, chủ yếu chịu va đập vì nhiều khi cho mấy đứa cháu trong nhà chơi nữa.
    - 2 trang web mà bác khoile.kts đưa e đã vào rồi. Có điều e thấy phần lớn mem là những người chơi lâu đời, ít có những topic căn bản mẫu giáo
    - Xe drift e có biết nhưng chưa có điều kiện chơi, giờ đang thích mấy em heli cho bay loanh quanh trong phòng dỗ con ăn cơm

1 lần nữa xin cảm ơn các bác. Mọi ý kiến của các bác là rất quý ạ.

Có vài lời lưu ý bác chủ:

1. Máy bay trực thăng RC có thể tạm chia thành ba nhóm:
    1.1 Nhóm 3 channel trở xuống rất rẻ (vài trăm ngàn) bay được trong nhà hoặc nơi khuất gió, an toàn cho người chơi, rơi rớt cũng khó hư.
    1.2 Nhóm 4 channel (Lama là tiêu biểu), mạnh hơn, bay giống trực thăng hơn, giá hơn triệu, khá an toàn cho người chơi.
    1.3 Nhóm 6 channel, mạnh và nhanh, có đầy đủ tính năng bay của một trực thăng thực sự, có thể biểu diễn các kỹ thuật bay cao cấp, giá khá đắt. Đặc biệt nguy hiểm cho người và đồ vật xung quanh khu vực chơi. Kể cả size nhỏ nhất (250) vẫn là một cái máy chém có mức độ sát thương lớn, vì thế chơi nhóm này thì các biện pháp bảo đảm an toàn cho bản thân và người khác là điều phải quan tâm hàng đầu.

Nhóm 4 channel là "dễ thương" nhất cho những ai thích lái máy bay trực thăng trong ... nhà. Nhóm 6 channel vì rất nguy hiểm do công suất động cơ lớn, cánh quạt cứng nên chỉ phù hợp với những khu vực trống trải không có người qua lại. "Lái" nhóm 4 channel cũng dễ hơn nhóm 6 channel nhiều. Chơi máy bay nên tập lái trên phần mềm mô phỏng trước khi lái thật

Đây là một trong những chiếc 6 channel nhỏ nhất. Bé thế nhưng vẫn là cái máy chém rất nguy hiểm.

Chiếc Lama này thì "hiền lành" hơn nhiều

Được sửa bởi TiCan_2009 lúc 05:34 PM ngày 11-09-2012

@ Tican_2009 : cảm ơn a đã giải thích thêm. Chiếc của a đẹp quá a ơi, nhìn ghiền thiệt. hihi.

Theo bảng phân loại của a : e nghĩ sẽ chơi loại thứ 2 ( 4 Channel ) : là trung bình nhất, vừa đỡ tốn tiền, vừa an toàn, lại dễ dùng. E thì chỉ cần lượn qua lượn lại, bay vòng vòng là vui rồi chứ chả cần phải biểu diễn các kỹ thuật bay cao cấp làm gì

Sau mấy ngày tìm hiểu. E hiện đang nhắm đến e con là : Cortex V911 và MJX F45. Cả 2 con này được nhiều người khuyên dùng cho người mới, dễ bay, part đầy đủ, chịu va đập tốt. Trong đó e nghiêng về em MJX F45 hơn, lý do đơn giản là nó to hơn. E & ông già đã đi xem qua con V911 thấy nhỏ quá ( ~ 22 cm dài ) trong khi F45 là 70cm dài Ông giả thì đơn giản : lấy con to hơn, nếu không chơi thì để trưng cũng oách hơn con bé. hihi.

Nó to là nó đồng nghĩa với nguy hiểm hơn đó bác;). Mua con nhỏ nhỏ bay lòng vòng trong nhà thế mà vui ;). Quên nói bác 1 điều nữa là 2 tầng cánh thì đề bay và dễ điều khiển hơn 1 tầng cánh nhé

chơi trong nhà thì cỡ 25cm là đủ rồi bác ơi, to quá bay đâu có đã. Quay bên này quay bên kia là muốn đụng lung tung thứ rồi còn gì...
    Nex6 Sel35

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng