Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Có ý định đào tẩu sang Canon do ý định chụp mẫu - Các bác cho ý kiến

Có ý định đào tẩu sang Canon do ý định chụp mẫu - Các bác cho ý kiến

Em là dân Ni rồi.
    Nhưng giờ chuyển sang chụp mẫu nên khi so sánh ảnh mẫu chụp từ Ni và Ca thì cá nhân em thấy da dẻ Ca ngon lành hơn.
    Em dùng 50% trong nhà và 50% ngoại cảnh nên cũng cần một body khử noise tốt. Tay máy khá vững, sẵn sàng vê lens bằng tay chứ không nhất thiết phải AF (tất nhiên AF vẫn tiện hơn). Xiền đầu tư 20-25tr bao gồm 1 body + 1 lens (chỉ được phép vậy thôi).
    Em định chọn body Ca 60D (có thể là cũ hoặc mới).
    Em muốn tham khảo các bác mấy ý kiến sau vì chưa bao giờ em quan tâm đến Ca nên không biết :
    - Body Ca có cắm ống Ni vào chụp được không (dùng mount), hoặc các loại ống của hãng khác mà giá rẻ nhưng chất lượng ảnh vẫn khá tốt (vì nghe nói ống Ca mà không L thì kém lắm). Em có thể vê lens bằng tay.
    - Khử noise của 60D thế nào ? Do em cần chụp trong phòng.
    ...
    Các bác cho em biết thêm về khả năng chụp trong nhà của Ni D90, Ni D7000, vì chụp người nên rất quan tâm khả năng khử noise ạ.

Tóm lại các bác cứ chém nhiệt tình để em tham khảo và tự đưa ra lựa chọn của mình

Chân thành cảm ơn các bác.
    Được sửa bởi thanhlukhu lúc 11:06 PM ngày 09-09-2012
    Nguyên bản là : lukhu_lukhu_ongsuvaochua
    Có dự kiến chuyển ngành con hát.

Cá nhân mình đã thử các body tầm trung sau : Ca : 60D, 7D; Ni :D300s, D7000, So : A77, Pen : tiếc là chưa dù cũng rất muốn.
    NX về ảnh (chân dung thôi nhé) : 60D vs 7D bằng nhau (em thì ko hiểu nhiều người bảo 7D đẹp hơn, cơ mà em thấy nó y hệt nhau luôn :| - cùng khẩu tóc, cùng setup, cùng WB, vv...), còn auto có hơn không thì em chịu.
    D7000/D300s : màu sắc gần như tương đồng, rực rỡ hơn canon. Nếu quen setup vẫn có thể chỉnh về màu dịu, hơi nhợt như canon được. Màu sắc ấm hơn, D7000 khử noise tốt hơn D300s, nếu kĩ tính nữa thì D7000 dải màu tốt hơn, D300 thì cầm build có vẻ cứng cáp hơn. So với 60D thì D7000 khả năng khử noise ko thấy khác biệt nhiều lắm (nhưng có vẻ tốt hơn ?). D90 ảnh yếu hơn D7000, build vs tiện dụng kém xa D300.
    Sony A77 : màu ấm, dịu (trong trg hợp nắm tốt thông số), auto thì tương đối, rực rỡ hơn canon nhưng dịu hơn nikon, thiên về ấm, chụp da người đặc biệt nếu chơi đèn thì lên rất đẹp. Tuy nhiên hàng sony thường giá cũng không rẻ vs đòi hỏi tìm hiểu cũng nhiều nên em không khuyến khích lắm (trừ phi bác thích ? - sẽ rất dễ nghiện nếu dùng quen).
    Pentax K-5 : không nói gì đc về em này vì chưa dùng, nhưng theo các bảng đánh giá thì rất tuyệt, giá cả lại ngon nhất , với chi phí 20-25tr mà mua 1 máy ảnh tốt có lẽ K-5 là sự lựa chọn không nên bỏ qua.
    Hậu kì : nikon có lợi thế thể hiện màu rõ hơn canon, nhưng vì thế add tone màu hay thể hiện màu chủ đạo cũng phiền phức hơn, nếu hiểu cơ bản 1 chút thì ko vấn đề gì. Cá nhân mình thấy không nhất thiết chụp mẫu cứ phải canon, nếu dành thời gian học hỏi và luyện tập thì hãng nào cũng ok.

Nếu bác mua body Ca 60D, mà bác chịu khó vê tay, thì em nghĩ 50 f1.4 CZ cũ khá hợp lý và rất đẹp, hoặc nếu muốn đa dạng dùng AIS cũng được, nikon có điểm cực lợi là nhiều ống, chất lượng khá tốt, giá khá ngon. Còn ống Ca non-L thì khá yếu (các ống giá rẻ theo đánh giá ở nhiều trang có vẻ pentax vs sony trội, rồi tới nikon, nhưng giá cũng tương đương vậy, canon rẻ nhất nhưng chất lượng kém lũ kia 1 đoạn). Hoặc dùng M-42, loại này ngon-bổ-rẻ, và tiêu cự cũng đa dạng.

Nikon đâu có nghĩa là không chụp mẫu được. Mời bạn qua box D5100 xem ảnh chụp mẫu của bác t2k = mode D2x, bác thiendigital và bác nguyenbang. D7000 cũng có nhiều nhưng không để ý nên e không biết. D7000 là 1 lựa chọn tốt nếu bác thích noise cao. H giá cũng hạ khá nhiều. Mới cỡ quanh 19.5. 2nd thì mình không biết.

Bộ của em cũng vừa mới xài chụp mẫu miết ngon lành giành cho dân Canon ít tiền ( nếu bác có điều kiện hơn thì quá tốt), bác xuống chữ ký xem nhé. 60D khử noise khá tốt 1600iso vẫn láng mịn. hi vọng qua Canon bác sẽ vui hơn Ni kaka
    60D + 18-135mm/3.5-5.6 + 40mm/2.8 + 85mm/1.4
    http://www.flickr.com/photos/pzeloch/

bác kiếm con 5D 2nd (20tr) và lens Tamron 28-75 (5tr) hoặc sigma 24-70 (5tr) hoặc canon 40f2.8 (>4tr) rồi chụp tha hồ. Trước khi mua hàng ca, bác vào box 5D mà xem ảnh đã, trong đó có 1 bạn tiểu thương gia tốt đấy

Quote Được gửi bởi duytrinh271 View Post
    bác kiếm con 5D 2nd (20tr) và lens Tamron 28-75 (5tr) hoặc sigma 24-70 (5tr) hoặc canon 40f2.8 (>4tr) rồi chụp tha hồ. Trước khi mua hàng ca, bác vào box 5D mà xem ảnh đã, trong đó có 1 bạn tiểu thương gia tốt đấy
    5D tầm này chắc nát lắm rồi bác ạ.
    ------------

Cảm ơn các bác nhiều. Có lẽ em quay đầu về Ni (D7000), vì với cái body Ca không có 2 cái bánh xe điều chỉnh khẩu và tốc độ (kiểu quen tay) thì khi chụp em dễ bị bấn loạn lắm :D
    D7000 được đánh giá cao hơn 60D thì phải.

Quote Được gửi bởi thanhlukhu View Post
    5D tầm này chắc nát lắm rồi bác ạ.
    ------------

.
    5d tầm này mới lắm bạn à

Quote Được gửi bởi ngocson_gl View Post
    5d tầm này mới lắm bạn à
    bác đừng nói 5D max III nhá ^^

Giờ em chuyển sang soi 60D và D7000.
    D7000 kit xách tay < 25tr thì kia rồi.
    60D tốt hơn về mặt tài chính nhưng ngại khoản lens.
    Với Ca 60D thì các bác có thể tư vấn giúp em dùng lens gì khác lens của Ca (ngoài M42 là lens em biết rồi) mà vẫn cho ảnh tốt với giá mức giá tốt (Tamron, Sigma...), một ống chụp trong phòng và một ống zoom (tầm < 200mm) các bác ạ.

M42 (của Carl Zeiss càng tốt) ở Hà Nội thì mua ở đâu ạ ?
    Được sửa bởi thanhlukhu lúc 07:31 PM ngày 09-09-2012

Tay máy cứng em thấy dùng dòng nào chụp cũng đẹp cả bác ạ :-)))))
    "Quay đầu là bờ..."
    Nikon D200 + +

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng