Trang 12 / 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 382

Chủ đề: Bàn về chọn lens MF phù hợp với Mirrorless!

em xin tiếp với mấy em FD lens
    phần này chỉ xin tổng hợp mấy em Canon FD thôi ạ, còn các lens của brand khác ngàm FD em xin khất vì nhiều quá ạ, nổi bật nhất là thằng Vivitar với mấy ống Kiron sản xuất, tí em sẽ nói xơ quá sau:D

2/ Canon FD mount
    Đặc điểm:
    _ Cũng là dễ kiếm và giá rẻ, tuy nhiên về sau có mấy em được gọi là cụ của mấy ông L sau này, giá cả cũng chả dễ chịu j cho lắm, rất hiếm nhưng chất lượng thì khỏi bàn.
    _Mount FD với đặc điểm Flange Distance ngắn - 42mm nên hầu như không thể sử dụng được với đại đa số các máy DSLR hiện nay của Canon (44m) Nikon (46.5mm) Pentax (45.46mm), muốn dùng bth bắt buộc phải mod hoặc dùng mount có thấu kính chống cận>>>cả 2 đều giảm giá trị của lens. Do đó, giá FD lens thường khá rẻ so với chất lượng đạt được do không bị săn lùng như mấy em m42. Điều này vô tình là lợi thế rất lớn cho những ai dùng Mirrorless), chỉ cần 1 cái mount tầm 400k là bạn có thể thỏa thích tận hưởng kho lens FD ngon bổ, "đôi khi" rẻ này=)).
    _Canon FD lens có mấy đời sau: FL đời đầu, FD đời sau có lớp coating S.C và S.S.C ở một số lens, một số có thêm thấu kính Aspherical, FDn-New FD mặc định trừ em 50 1.8, tất cả đều có S.S.C, bắt đầu xuất hiện các cụ tổ của L=)) . Đặc điểm của các đời
    FL: build kim loại, to và hoành tráng nhất hội, tuy nhiên kính chưa được tráng phủ, chỉ là Single Coating hoặc No Coating>>>chất lượng kém, ko nên chơi
    FD: đời sau, một số được tráng phủ lớp S.S.C. hoặc S.C. (kém hơn 1 bậc so với S.S.C. nhưng vẫn là Muilti Coating), buil cũng hoàn toàn bằng KL, to và hoành. Đời này có các em S.S.C. Aspherical, là đời tiền thân với FDn L đỏ (chữ L là chữ cuối của Aspherical), chất lượng cực cao, nhưng cũng rất hiếm và đắt
    FDn-New FD: đời cuối, build bằng nhựa, cảm giác khá ọp ẹp, tuy nhiên một số bác lại thích do gắn vào Mirrorless thì hợp do gọn nhẹ. Mặc định trừ em 50 F/1.8 là S.C., còn lại đều được tráng phủ S.S.C. . Đến đời này Canon bắt đầu sản xuất cà dòng lens L viền đỏ, chính là mấy em S.S.C. Aspherical đời cũ, chất lượng tương đương, cũng rất hiếm, có phần đắt hơn

_ Nói sơ qua về lớp coating S.S.C: viết tắt của Super Spectra Coating, là lớp tráng phủ đặc biệt có tác dụng giảm hiện tượng lóa sáng, triệt tiêu các ánh sáng phản xạ giữa các thấu kính bên trong lens. Ánh sáng đi qua lens sẽ không bị phản xạ ngược lại mà đi qua hoàn toàn, đạt tỉ lệ 99,9% (theo Canon). (cái này nếu em sai chỗ nào các bác cứ chỉnh ạ:D)>>>chỉ nên mua mấy em có S.S.C đỏ hoặc FDn nhé. Nói về màu sắc của mấy ông S.S.C. này thì khá ngon, màu lên nịnh mắt, hơi ánh hồng, nhìn rất ấm áp, chụp chân dung rất hợp, chụp mấy em teen teen da trắng nữa thì chuẩn luôn, rất đặc trưng Canon. Nhược điểm chung của lớp coating này là dễ bị viền tím, flare.
    Điểm qua 1 vài em fix thêo tiêu chí ngon-bổ-rẻ, dễ tìm ở Việt Nam...
    Canon FD 20mm f/2.8 S.S.C. : 1 em góc rộng khá ngon nếu không đủ tiền chơi CZ20. Chuyên trị phong cảnh, trên crop thì hơi hẹp. Màu sắc đẹp nhẹ nhàng chứ không gắt. F2.8 hơi soft, F4 nét tốt, F8 thì tuyệt vời. Kiểm soát méo tốt. So với CZ20 thì 8/10, giá lại chỉ bằng 1 nửa. Tầm 4tr-5tr cho 1 em đẹp.
    Canon FD 24mm f/2.8 S.S.C. : em này được đánh giá cao nhất về độ nét trong dòng S.S.C., căn bản cũng vì mấy em S.S.C. này độ nét ở khẩu lớn nhất thường không ấn tượng, khó bì được với mấy em m42 trong cùng tầm giá. Em này dùng để chụp đời thường phóng sự rất hay, tuy nhiên khẩu chỉ là F/2.8, nếu là F/2 thì tốt (em này cũng có F/2, và F/1.4L FDn, nhưng cực hiếm và giá chát lắm). Giá em này vòa khoảng 2tr-3tr
    Canon FD 28mm f/2.8 S.S.C. : tương tự em 24mm, nhưng ít người dùng vì tiêu cự lỡ cỡ trên crop. Thường thì mọi người sẽ dùng 24mm cho góc 35mm và 35mm cho góc 50mm.
    Canon FD 35mm f/2 S.S.C. : em này thì khá nhiều nhược điểm. Viền tím tại khẩu lớn, flare khá nặng, chụp ngược sáng cần hood, ghost, wide-open nét kém, cũng căn bản bởi vì em ấy f/2. Khép xuống F/4 là mọi vấn đề được giải quyết=)). Tông màu đặc trưng của S.S.C., pha thêm tí tông cổ cổ kiểu phim màu, chụp đời thường khá hay. Giá rẻ, cũng chỉ tầm 2tr-2tr5
    Canon FD 50mm f/1.4 S.S.C. : rất phổ biến ở VN, và giá cả dễ chịu nhất so với mấy em 50mm F/1.4 các loại ngàm khác. Được ưu chuộng vì chụp chân dung màu đẹp, cho màu da hồng hào nịnh mắt, độ nét không xuất sắc, tuy nhiên lại là 1 lợi thế cho chụp chân dung, ở F/1.4 nét tốt, lên F/2 thì độ nét tối ưu. Nói chung là nếu khoái chụp xóa phông thì nên làm 1 em, 8 lá khẩu cho bokeh rất đẹp. Giá tầm 800k-1tr5.
    Canon FDn 50mm f/3.5 Macro : lens macro 1:2, độ nét thì không cần nói vì là lens macro, tuy nhiên ở F/3.5 thì nét hơi kém tí (chả sao do chả ai chụp Macro để F trên 8 cả). Dùng chụp hoa lá rất hay, chụp sản phẩm thì chuẩn. Giá cả lại rẻ, chỉ tầm 2tr.
    FD 85mm f/1.8 S.S.C. - FD 100mm f/2.8 S.S.C. - Canon FD 135mm f/2.5 S.C.: 3 em này chất lượng tương tự nhau, tùy theo bản thân thích tiêu cự nào. Đều là những lens chuyên trị chân dung đặc tả, xóa phông tơi bời, nếu không muốn nói là phá phông. EF 85 F/1.8 và 100 F/2 không so được về độ nét và màu sắc đâu. 2 em này chụp xong khỏi về làm da mẫu, làm có khi còn xấu hơn chưa làm=)). Nói chung dùng Mirrorless thì nên dùng em 85, vừa khẩu lớn hơn, vừa ngắn hơn, dễ cầm tay mà không rung. Giá tầm 3tr-4tr
    FDn 100mm f/4 Macro : lens chuyên macro, tỉ lệ 1:2. Chưa dùng em này nhưng cũng thấy khá nhiều người bán ở VN. Tiêu cự chuẩn để macro hoa lá, côn trùng. Ai thích macro thì nên làm 1 em vì giá khá rẻ.

*Ngoài các em kể trên, nếu máu chơi và thừa tiền, yêu cầu cao về chất ảnh, các bác có thểm tìm kiếm dòng FDn L, Al, Aspherical: là những lens cụ tổ của L đỏ bây h, chất lượng có phần hơn, cực kỳ đắt và cũng cực kỳ khó kiếm. Khả dĩ nhất chỉ có em FDn 50mm f/1.2 L là dễ kiếm. Không có em nào dưới 10tr đâu nhé:D

Canon FD cũng có vài em zoom chất lượng khá (khá thôi nhé), giá rẻ. Dễ kiếm nhất có 2 em sau
    Canon FDn 35-70mm f/4: ... chất lượng thì chỉ nghe nói, đc đánh giá tốt trên mấy diễn đàn nước ngoài (cần bổ sung). Giá tầm 1tr-1tr5
    Canon FD 80-200mm f/4 S.S.C.: n/t (cần bổ sung)

... sắp tới sẽ là Nikon với dàn MF khủng
    tất cả những cái trên đều là ý kiến chủ quan, có 1 số do đọc thêm các review trên mạng, các bác thấy sai chỗ nào cứ nói chém nhé:D
    Được sửa bởi datbuidoi lúc 06:27 PM ngày 24-11-2012

các bác cho em hỏi về lens yashica ngam c/y với, ai dùng rồi cho em xin đánh giá qua về chất lượng khi dùng với nex ạ, em thấy lens này giá các nơi bán có sự chênh lệch tương đối lớn, em mới dùng nex nên gà lắm, các bác tư vấn giùm em với

Chi tiết quá bác datbuidoi ạ. Em xin phép copy về lưu lại để mỗi khi có nhu cầu em sẽ mở ra nghiên cứu bác nhé. :D

hôm nay về trể không viết được, sr các bác
    p/s: bác nào muốn hình ảnh thực tế của từng lens thì qua topic này coi ảnh test
    bác chủ là nhà sưu tầm lens, có hàng trăm cái, kiểu j cũng có, phân vân em nào cứ PM bác ấy xin vài 3 cái ảnh sample ợ)
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=125657
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

Mình định mua con leica 25mm f1.4 cho con epl1, giá 500$. Không biết với giá này thì có tốt không? Mình mới chơi nên cũng ko rành lắm chỉ search đây đó là chính. Thanks

E-PL1 mua Pana 20mm f/1.7 cho rẻ, con kia thì ngon đấy nhưng cồng kềnh...

Quote Được gửi bởi datbuidoi View Post
    _Canon FD lens có mấy đời sau: FD đời đầu, FD đời sau có lớp coating S.C và S.S.C ở một số lens, một số có thêm thấu kính Aspherical, FDn-New FD mặc định trừ em 50 1.8, tất cả đều có S.S.C, bắt đầu xuất hiện các cụ tổ của L=)) và đời FL (FL chưa cầm qua con nào, nhưng có nghe nói là cấu trúc ngàm khác bọn cũ nên muốn cắm lên Mirrorless phải mua ngàm riêng chứ không xài chung mount với bọn FD được.
    _Bulid của bọn này (trừ bọn FL bằng nhựa) hoàn toàn bằng kim loại, khá hầm hố, nặng trịch, không ngại chơi phi to, cắm vào mấy em Mirrorless có thể hơi kệch cỡm.
    Cái này thì bác sai hoàn toàn rồi. FL là đời trước hơn FD. FL/FD hầu như là không có cái nào bằng nhựa cả. Mount dùng cho Mirroless thì FL/FD xài chung.
    Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

Quote Được gửi bởi kienmm View Post
    Cái này thì bác sai hoàn toàn rồi. FL là đời trước hơn FD. FL/FD hầu như là không có cái nào bằng nhựa cả. Mount dùng cho Mirroless thì FL/FD xài chung.
    chắc em có nhầm lẫn tên gọi
    nhưng chắc chắn 1 điều là đời cuối của lens Canon dành cho máy phim được build chủ yếu bằng nhựa
    em từng cầm 1 em 50 1.8 (FD hay FL-em không rõ) build bằng nhựa đây:D
    còn nữa, em dùng nex, gắn lens FD qua mount FD-nex, bth vẫn gắn 35F2 S.S.C, 50 F1.4 S.S.C., 28 F2.8 S.S.C bth
    sau này đưa cho bác Kelo (buôn lens đồng nát ở Tam Trinh, ai hay qua bên xóm chắc biết)
    dùng để test mấy em FL, sau đó thì bác ấy bán vì không dùng được, bảo là bọn này cấu trúc ngàm khác nhau, gắn cùng lên body phim Canon được nhưng không dùng chung ngàm trên Mirrorless

so sánh giữa con 50 1.8 build nhưa và con 50 1.4 S.S.C thì thấy rõ ràng ngàm khác nhau
    em 1.4 gắn vào body máy phim thì để cố định chỉ cần xoáy cái vòng có chấm đỏ
    1.8 thì phải xoay cả lens
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    E-PL1 mua Pana 20mm f/1.7 cho rẻ, con kia thì ngon đấy nhưng cồng kềnh...
    Sáng suốt
    Nhưng cũng chẳng rẻ rúng gì cho lắm. Ngót nghét 7M

Quote Được gửi bởi datbuidoi View Post
    chắc em có nhầm lẫn tên gọi
    nhưng chắc chắn 1 điều là đời cuối của lens Canon dành cho máy phim được build chủ yếu bằng nhựa
    em từng cầm 1 em 50 1.8 (FD hay FL-em không rõ) build bằng nhựa đây:D
    còn nữa, em dùng nex, gắn lens FD qua mount FD-nex, bth vẫn gắn 35F2 S.S.C, 50 F1.4 S.S.C., 28 F2.8 S.S.C bth
    sau này đưa cho bác Kelo (buôn lens đồng nát ở Tam Trinh, ai hay qua bên xóm chắc biết)
    dùng để test mấy em FL, sau đó thì bác ấy bán vì không dùng được, bảo là bọn này cấu trúc ngàm khác nhau, gắn cùng lên body phim Canon được nhưng không dùng chung ngàm trên Mirrorless

so sánh giữa con 50 1.8 build nhưa và con 50 1.4 S.S.C thì thấy rõ ràng ngàm khác nhau
    em 1.4 gắn vào body máy phim thì để cố định chỉ cần xoáy cái vòng có chấm đỏ
    1.8 thì phải xoay cả lens
    FL là lens dòng đầu, build kim loại, loại này nặng nhất, dáng thô nhất, filter size to nhất. Hình như loại này không coating.

FD S.S.C là đời sau này, build kim loại, hình thức khá, nhẹ hơn thằng kia filter nhỏ hơn FL. Có coating.

FDn (FD new) đời cuối, build nhựa nên rất nhỏ gọn nhất, nhẹ nhất, FDn mặc định là có S.S.C nên trên kính trước không ghi lên nữa(trừ con 50f1.8). Vì build nhựa và cầm không chắc tay nên FDn không dc chuộng bằng FD S.S.C. Dòng này bắt đầu xuất hiện Canon "L" viền đỏ.

Adapter thì 3 lens dùng chung một loại FD/FL-NEX.

Theo những gì em biết là thế, em có sai gì các bác chỉnh hộ em.
    Được sửa bởi lake0ftearz lúc 02:58 PM ngày 24-11-2012
    Compact Alpha 7 +FE 28mm f2
    Legacy : CZ T* 50mm f1.7, Konica AR 135/3.2

Trang 12 / 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... Cuối cùngCuối cùng