Trang 30 / 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 202829303132 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 291 đến 300 / 382

Chủ đề: Bàn về chọn lens MF phù hợp với Mirrorless!

Quote Được gửi bởi itmanvn View Post
    Hóng
    Bác hóng gì thế ? Em thì đang hóng (săn) cái lens MD 35-70/3.5 giống bác nhưng có macro

Bit hoài nhưng chưa ăn thua do budget cho có 50$ nên bit không quyết liệt lắm

Nick itmanvn thấy giống 1 nick thời vozforums không biết có phải là bác không nữa.

Không có tiền lại đua đòi nên toàn mua hàng xibachao cùi mía hem, nói đến cùi mía

Em vừa lụm 1 em ghẻ Leica summar 50/2, theo mình nghĩ chác hem còn em nào cùi hơn

Chủ trước có ghi là bị trầy sướt tè le hột me chỉ làm chặn giấy, chứ yêu khoa học chắc hết thuốc chữa.

Thui kệ lỡ phóng lao phải theo, đúng là khi nhận mang dzìa săm soi kính trước bị trầy gần như là mù rùi

Công nhận lần đầu tiên cầm em lens Leica nó nặng kinh dị, cái lens tamron 28-80 của mình to như ly bia đen

Tính ra không là gì với nó, có thể thấy em này làm chặn giấy là chính xác

Em chụp thử các bác coi Leica mơ ước của em nè

(còn tiếp)

Con này nó mất coat hay sao nhìn mờ mờ vậy anh?

Ah, quay lại tiêu để topic
    Đối với em thì dòng mày MRL rất nhỏ gọn nên len cũng nhỏ gọn theo
    Rất quan trọng là các len nhỏ gọn nhưng chất lượng rất tuyệt vời
    Em post vào con len nhỏ gọn trên máy của em, có gì không phải các bác bỏ qua nhé

@ tieuthieugia

Giờ em mới đọc lý lịch trích ngang của nó mới biết:

. Ra đời từ 1932-1939 là chấm dứt.

. No coated gì ráo, dậy mà cứ tưởng nó single coated.

Tính ra nó hơn 80 tuổi, hỏi sao mặt mày nó hông thành "đại bàng"

Lấy cái kính lup 15x nhìn vào thấy rỏ "hằn rỏ vết chân ... đại bàng" , hỏi sao hông bị màn sương bao phủ

Nhìn 2 tấm hình chụp làm cho giấc mơ (gần 30 năm) về em nó tan thành mây khói

Chắc phải nhờ bác Tèo đại tu em nó, chỉ sợ bác không chịu đánh bóng cái mặt cho nó trở về ... mái nhà xưa.

Trong thời gian chờ ngày rảnh rỗi đem ra cho bác Tèo, mình lên Gut Gồ sọt cách chùi sướt lens thì có 1 bài:

. Lấy cana thoa đều lên mặt lens rùi dùng tampon baby chà đều tay vài phút là xong, nghe nói là do sướt coat

Cana có công dụng tẩy sơn (coat chắc cũng y xì), chà tí là sẽ láng bóng y như gương chỉ mất lớp coat (lúc đó tưởng

nó có coat), nên bắt tay vào xử em nó.

. Tiến hành theo y bài viết, do không có tampon nên chơi nguyên nùi bông gòn + cana, nhẹ tay chà tròn đều

. Lúc đầu chỉ chà nhẹ tay khoảng 5-10', chùi kiểm tra thì thấy "Vũ như cẩn", chắc do chà nhẹ tay nó không xi nhê

. Lúc sau bắt đầu chà thiệt tình mạnh tay, chà tới chà lui rùi chùi rùi chà -> kết quả "Mèo vẫn hoàn mèo"

Em lại tiếp tục lên Gút Gồ sọt tiếp, thì thấy 1 bài của 1 bạn bên Anh dùng 2 tuýp bột kim cương, đọc thấy cũng có lý

Nói về kim cương bột thì mình đang dùng để mài thép hợp kim, kim cương mình mài còn bóng nói chi cái mặt lens.

Kỳ này là mình chơi thiệt tình luôn, lấy bộ đồ nghề mài & đánh bóng mấy con dao cắt decal ra xử nó:

. Vẫn dùng cana + bột kim cương (trộn đều), nó thành hổn hợp giống kem đánh răng nhưng màu nó đen thui

. Lấy cái máy giống máy mài cầm tay, gắn mấy cái đầu đánh bóng bằng vải vào, rùi cho nó quánh tròn đều tay

. Em quánh nó chắc khoảng 5 lần, giờ cái mặt nó không còn thị nở nữa mà thành em gái 18, bóng sáng loáng luôn

Em chụp vài tấm các bác coi thử, không biết nó còn chất Leica hem nữa hay thành Lacà rùi

Tưởng sẽ có một kỹ niệm buồn chứ !

bác chịu khó quá nhỉ... em thì có sao xài zậy cho rồi

Quote Được gửi bởi tieuthieugia View Post
    bác chịu khó quá nhỉ... em thì có sao xài zậy cho rồi
    Hihi ít tiền nó thế đó bác, sáng thứ 7 tuần tới bác có rảnh hem Q mời bác cafe ...

Dung nhan em nó sau khi bị tra tấn, bữa nào rảnh ra bác Tèo vệ sinh bên trong nữa là xong

Hiện em đang mod tạm lên cái mount M42 to M43 nên hơi bị kinh dị

nhìn cũng còn bảnh trai đó chứ bác

@Bác Quang-Huy: em là em kết Bác rồi ) đánh xong nhìn như em 18 )

Quote Được gửi bởi S.O.S View Post
    @Bác Quang-Huy: em là em kết Bác rồi ) đánh xong nhìn như em 18 )
    Tks bác, chiều qua phải đi mua cái mount cho nó chứ dùng chung với mount M42 nhìn nó bệnh quá

Sáng ra cafe là test thử với mount mới coi có gì lạ hem

@ Summar 50/2

Cách nhận biết ống kính có thấu kính phi cầu

Chào các bạn, với tiêu chí ngon bổ rẻ, tìm đến ống Mf mà mình không biết cách nào để nhận biết ống kính nào có thấu kính phi cầu(aspherical). Theo lý thuyết các hãng sẽ có ghi ký hiệu đó là: AL, AS hay ASP, vậy các ống không có ký hiệu nầy tức là ống kính thường. Theo tài liệu trên mạng thì Canon cho rằng thấu kính phi cầu trở thành một tiêu chuẩn bình thường nên không còn ghi ký hiệu nầy trên ống kính nữa. Mong các bạn giải đáp giúp.

@Bác Quang-Huy: Chúc mừng bác đã tái sinh được em nó! Đôi khi cái lens xịn chưa chắc đã mang lại cảm xúc chụp như cái lens này đâu.

Trang 30 / 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 202829303132 ... Cuối cùngCuối cùng