Trang 2 / 39 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 382

Chủ đề: Bàn về chọn lens MF phù hợp với Mirrorless!

Em mới lấy Nex-5N với Canon FD 50F1.4. Em thấy chụp hình bị viền tím nặng quá, kể cả chụp ở khẩu độ 3.5-5.6, ko biết là loại lens này nó thế hay cái lens em lấy bị lỗi ạ? Len kit chụp thì ko thấy bị.

Quote Được gửi bởi Fuji x100 View Post
    bác tìm 1 vòng google và flickr là có ngay thôi mà.

tìm trong 4rum FLickr, Mir, canon FD là sẽ có hết. Trc khi mua lens MF cho x pro mình đã tìm hiểu kĩ lắm mới mua canon mà. Nếu ko là đã chơi loại nikon mới bây h để đỡ lăn tăn.

http://en.wikipedia.org/wiki/Canon_FD_lens_mount

Mình copy đúng đoạn cần nhé: "In 1978, with the introduction of the New FD series (nicknamed 'FDn'), the coating type was no longer specified on the lens front. All of these lenses received S.S.C. coating, with the sole exception of the 50mm f/1.8 lens." nguồn wiki

Link wiki thực sự ko phải là nguồn dẫn chính xác nhưng cũng ko quá tệ. Nếu tìm kĩ trong các 4rum trên thì bác sẽ hiểu dc FDn luôn có ssc trừ 50f1.8
    Tks bác! Sau khi tham khảo thêm vài nguồn thì thông tin của bác là khá chính xác.

Vậy là chúng ta nếu cần lens tốt mà giá tốt thì có thêm lựa chọn Canon FD S.S.C hoặc New FD ( hay FDn ). Sở dĩ chúng rẻ cũng 1 phần về chúng khó mount sang các loại máy DSLR ( thường bị cận hoặc phải mod mount )

Quote Được gửi bởi JUMPY View Post
    Em mới lấy Nex-5N với Canon FD 50F1.4. Em thấy chụp hình bị viền tím nặng quá, kể cả chụp ở khẩu độ 3.5-5.6, ko biết là loại lens này nó thế hay cái lens em lấy bị lỗi ạ? Len kit chụp thì ko thấy bị.
    Của bạn là lens loại nào? FD thường? FD SC? FD SSC? New FD?

Quote Được gửi bởi PHONG.LAN View Post
    Thật ra khoảng chênh lệch vài mm không làm goảm nguồn sáng đến sensor là bao nhiêu và kinh nghiệm chơi mirroless trên M4/3 của em từ thời panaG1 đến nay cho thấy các lens của các hãng gắn vào mirroless chủ yếu vào cái chất sẵn có của hãng chứ ít do kích thước và độ dài khoảng cách từ thấu kính tới sensor quyết định. Theo bác ZZ thì leica và contax chất lượng tốt nhất hiển nhiên vì bản thân 2 hãng này cũng đã có lens tốt nhất chứ không vì 2 tiêu chí ZZ đưa ra, còn canon FD hay FL hay lens khác thì cũng phải lens chất lượng cao đã qua đánh giá mới đẹp được. Vậy nên lens MF nào chất lượng đã được khẳng định thì tự nhiên cho chất lượng trên mirorless tốt ví như dàn ais nikon mặc dù khoảng cách đến 46,5 và đuôi len cũng không nhỏ... Vài dòng ý kiến
    ZZ cũng đồng ý với ý kiến của bác. Góc tiếp cận của ZZ là ở 1 phạm vi hơi hẹp 1 chút. Và nó thậm chí có thể phần nào đi ngược với cảm giác quen thuộc của bác:

- Bác chơi song song và có thể chơi từ DSLR rồi chơi sang Mirrorless nên cái cảm giác về độ to - dài - nặng nó không phải là vấn đề. ZZ hay nhiều người lại chỉ chơi Mirrorless vì yêu cầu gọn nhẹ, vì lý do kinh tế ... thì có thể cảm giác và yêu cầu có sự khác biệt.

- Theo ZZ test và cảm nhận thì lens dùng tốt trên DSLR ( đặc biệt là fullframe ) chưa chắc đã tốt trên mirrorless ( m4/3 hệ số crop còn cao hơn :D ) nên nó sẽ không phải là tốt trên DSLR tự nhiên sẽ tốt trên mirrorless dù đó là 1 cơ sở tham khảo nhiều ý nghĩa. Ngược lại thậm chí là 1 lens không tốt lắm trên DSLR thì lại tốt với Mirrorless.

- Về vấn đề ZZ đề xuất Leica và Zeiss vì do bản thân chúng có độ phân giải cao và rất cao nên khi dùng trên mirrorless sẽ không bị suy giảm chất lượng. ZZ đã test 1 lens CZ và 1 lens AIS khi zoom lên thì lens AIS cho ảnh "vỡ" "rạn" hơn 1 chút và khi đó chất ảnh xấu hơn dù vẫn giữ được chất màu đặc trưng của AIS. Cả 2 lens này đều kém hơn lens Panasonic Leica 25mm f1.4 hay thậm chí là lens Olympus 45mm f1.8 vì 2 lens này được sx tối ưu cho sensor của nó.

Lens canon rất khó sang các máy khác vì FL có nó khá lớn, nếu có sang cũng cần có kính cận hoặc lại k ốc vòng chỉnh khẩu (nếu là lens EF) nên khó dc chuộng. hơn. Về mặt lắp vào body nex hay Fuji x thì Nikon so với Canon có vẻ dc hơn (chỉ so giữa ni với ca).

Lens FDn thường ko dc chuộng vì có tỉ lệ nhựa khá lớn so với lens FD cũ, hơn nữa hình dáng, kích thước của FDn cũng không bắt mắt hay cầm chắc tay, tạo cảm giác bền bỉ như lens FD cũ. Chỉnh khẩu của FDn không dc sướng như FD.

Nói j thì nói FD SSC cũng là 1 lens đáng giá hơn nếu so sánh với FDn. Giá cả chênh 1 chút thôi. Chất lượng ảnh là như nhau. Nhưng cái được là cảm giác dùng sướng, cầm sướng, có vẻ bền bỉ (kim loại nhiều), chỉnh khẩu sướng.
    PNS

Lens FDn thường ko dc chuộng vì có tỉ lệ nhựa khá lớn so với lens FD cũ, hơn nữa hình dáng, kích thước của FDn cũng không bắt mắt hay cầm chắc tay, tạo cảm giác bền bỉ như lens FD cũ. Chỉnh khẩu của FDn không dc sướng như FD.

Nói j thì nói FD SSC cũng là 1 lens đáng giá hơn nếu so sánh với FDn. Giá cả chênh 1 chút thôi. Chất lượng ảnh là như nhau. Nhưng cái được là cảm giác dùng sướng, cầm sướng, có vẻ bền bỉ (kim loại nhiều), chỉnh khẩu sướng.
    Cái này chuẩn rồi. Hoàn toàn đồng ý

Lens canon rất khó sang các máy khác vì FL có nó khá lớn, nếu có sang cũng cần có kính cận hoặc lại k ốc vòng chỉnh khẩu (nếu là lens EF) nên khó dc chuộng. hơn. Về mặt lắp vào body nex hay Fuji x thì Nikon so với Canon có vẻ dc hơn (chỉ so giữa ni với ca).
    Cái này nó phản ánh 1 vài điều:

- Chơi DSLR thì Nikon rộng cửa hơn Canon. Lens có nhiều lựa chọn về loại ống lẫn tầm giá và chất lượng. MF hoàn toàn: up to AIS, MF + AF : AF + AF-D. AF hoàn toàn: G. AF-D được coi là lens cân bằng nhất, rộng cửa nhất. AIS được coi là lens có chất lượng và build tốt. Có cái là ngày nay giá lens AIS đã bị đội lên nhiều nên ZZ ghét nó cái điểm này. 85mm f1.4 AIS = giá CZ C/Y luôn mới hay.

- Canon không có sự chuyển tiếp như trên đồng thời cũng thiếu sự chuyển tiếp liên tục về chất lượng lens. Lens L ngon thì đắt. Lens EF thường không rẻ lắm thì chất lượng ko ngon. Ở giữa chả có cái gì bù đắp .

- Dân mình nhiều người cứ thấy chữ màu đỏ có chữ MC, S.S.C là thích trong khi FDn cũng ổn khi mà dùng nó có đến chục năm đâu :D

Quote Được gửi bởi Zanr Zij View Post

- Chơi DSLR thì Nikon rộng cửa hơn Canon. Lens có nhiều lựa chọn về loại ống lẫn tầm giá và chất lượng. MF hoàn toàn: up to AIS, MF + AF : AF + AF-D. AF hoàn toàn: G. AF-D được coi là lens cân bằng nhất, rộng cửa nhất. AIS được coi là lens có chất lượng và build tốt. Có cái là ngày nay giá lens AIS đã bị đội lên nhiều nên ZZ ghét nó cái điểm này. 85mm f1.4 AIS = giá CZ C/Y luôn mới hay.
    Quote Được gửi bởi Zanr Zij View Post
    - Theo ZZ test và cảm nhận thì lens dùng tốt trên DSLR ( đặc biệt là fullframe ) chưa chắc đã tốt trên mirrorless ( m4/3 hệ số crop còn cao hơn :D ) nên nó sẽ không phải là tốt trên DSLR tự nhiên sẽ tốt trên mirrorless dù đó là 1 cơ sở tham khảo nhiều ý nghĩa. Ngược lại thậm chí là 1 lens không tốt lắm trên DSLR thì lại tốt với Mirrorless.
    Nếu chơi Mirrorless thì nên quên mấy con for Nikon đi, trừ phi đang sở hữu.
    Mình recommend các bác chơi loại này. 1 trong những lens FD xuất sắc nhất của Canon, rẻ chất lượng siêu tốt, thích hợp mọi loại mirrorless là em này. Nó đập tan những cái mà dân Nikon luôn tự sướng là bokeh machine, dream lens....

Từ bokeh, độ nét, màu sắc,.... nó là chiếc lens tốt nhất mình đã cầm trên tay. Thậm chí nó còn nhỉnh hơn so với cả version AF hiện tại của Canon.

hỏi ngu tý ... FD là gì ạ ... em gà, không hiểu chữ viết tắt..
    google nãy h k ra

Quote Được gửi bởi Mr KOP View Post
    hỏi ngu tý ... FD là gì ạ ... em gà, không hiểu chữ viết tắt..
    google nãy h k ra
    There is no known meaning for the notation 'FD', and Canon has never disclosed what, if anything, it stands for.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Quote Được gửi bởi ZARG View Post
    There is no known meaning for the notation 'FD', and Canon has never disclosed what, if anything, it stands for.
    thế theo bác là cái chữ FD đó chỉ có mỗi Canon xài thôi hay sao ạ?

cái lens ở bác trên + ngàm chuyển mua hết bao nhiu nhỉ, em định mua 1 cây

Trang 2 / 39 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng