Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 172

Chủ đề: Du Lịch Venice, Athens, Chania, Ephesus, Florence, Rome

Viện bảo tàng đầu tiên mà chúng tôi viếng là Museo dell'Opera del Duomo, được thiết lập để bảo tồn những tác phẩm của Giáo Đường Santa Maria del Fiore ngay trước mặt trong Piazza del Duomo.

#77 Museo dell'Opera del Duomo. Trông ngoài rất bình thường như một cửa tiệm nhưng bên trong có những kiệt tác vô giá.

#78 Lễ Rửa Tội cho Chúa Giê Su

#79 Cảnh hành quyết Thánh Saint John Baptist dưới sự chứng kiến một cách vô cảm của Salome chỉ vì Saint John Baptist dám phê bình cuộc tái giá của mẹ bà. Salome cầm đĩa để đựng đầu.

#80 Từ góc nhìn khác

#81 Thanh thản đón chờ số phận

#82 Sau đây là một trong hai tượng Pietà (Tiếc Thương) của Michelangelo. Tượng này có tên là Deposition Pietà hoặc Florence Pietà để phân biệt với một tượng Pietà khác của ông trong Toà Thánh Vatican. Tượng tả cảnh Thánh Nicodemus hạ xác Chúa từ thập tự giá với sự giúp đỡ của Đức Mẹ Đồng Trinh và Marie Madelène. Trong những năm cuối của cuộc đời, Michelangelo trở nên buồn bã, đăm chiêu và những tác phẩm của ông đã phản ảnh tâm trạng này. Michelangelo có ý định đặt tượng này trên mộ phần của mình, do đó gửi gấm hình ảnh của mình khi tạc đầu và mặt của Nicodemus. Khi tạc đến Đức Mẹ Đồng Trinh, ông ta bỏ dở tác phẩm vì chán nản khi thấy khối đá marble không tinh khiết (có vân ở khuỷu tay và chân của Chúa).
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 03:43 AM ngày 30-09-2012

Cảm ơn bác Văn Khoa đã giúp em đi du lịch qua ảnh và giới thiệu những tác phẩm nghệ thuật của một nền văn hóa lớn.

Chuyến đi thích quá ạ, ảnh của bác chụp đẹp quá.
    Em rất thích màu trời xanh như trong tấm #25 của bác.
    Bác dùng máy và lens gì chụp đấy ạ, có chỉnh sửa photoshop ko ạ.

Cảm ơn bác chủ.

@Dat Tran: cám ơn bác đã du lịch cùng tôi. Đấy là chưa hết nửa chặng đường đó bác ạ! Hy vọng bác nán lại cho đến chót. Còn nhiều cảnh văn hóa văn minh xứ người ngoạn mục lắm!

@abroad: Cám ơn bác đã thích du lịch qua hình ảnh. Bác làm tôi phấn khởi post ảnh thêm. Tôi dùng Nikon D200 và ống kính 14-24 mm f2.8G. Thông số là 16mm, f4.5, 1/1000s, ISO 100. Color:Vivid, Saturation:Enhanced, Sharpening: Medium high. Hì hì, tôi mù tịt về Photoshop nhưng có dùng Nikon Capture khi cần.

Viện bảo tàng kế tiếp là Galleria dell'Accademia mà chúng tôi đến với mục đích duy nhất là viếng thăm tượng David do Michelangelo tạc lúc ông ta 24 tuổi với đỉnh cao của tài năng và danh vọng. David, chỉ với một ná thung mà đã hạ được tên khổng lồ Goliath, giống như truyện châu chấu đá xe, ai ngờ xe đổ! Đây là bản chính và một phó bản được dựng trước Palazzo Vecchio.

Bảo vệ canh chừng rất cẩn thận, dơ máy lên là "No photo please!" Nhưng với ống kính 24-70 thì coi như ... huề, chỉ có rất chật vật tránh né! Họ cấm chụp ảnh để bán sách, ảnh về bức tượng nổi tiếng và vô giá này.

Các bác thứ lỗi cho tôi. Tôi tiến gần tượng để che trước khi chụp ảnh nhưng bảo vệ cứ đuổi ra! Mong các bác không chấp vì nhân danh nghệ thuật.

Được sửa bởi Văn Khoa lúc 08:58 AM ngày 02-10-2012

Trời Châu Âu trong xanh, ko gợn mây, chụp thích quá , rất thích các ảnh Venice và giáo đường ở Florence của bác

Quote Được gửi bởi N@m View Post
    Trời Châu Âu trong xanh, ko gợn mây, chụp thích quá , rất thích các ảnh Venice và giáo đường ở Florence của bác
    Rất vui khi biết bác ghé xem ảnh và thích các cảnh xứ người, cũng như tôi thích xem tranh ảnh VN. Cuộc đời tréo cẳng ngỗng nhỉ!

Gia đình chúng tôi đi thăm Uffizi, một trong những viện bảo tàng với nhiều tranh ảnh, tượng lớn nhất thế giới. Nhưng khổ nỗi là với D200 và D70, dù có trang bị với các ống kính 2.8f cũng không thể chụp đẹp được (phải chi lúc đó có D800 với ok 85mm f1.4). Chụp đã ít mà hỏng hầu như gần hết vì trong Uffizi họ dùng ánh sáng tối để bảo vệ ảnh và có phòng không được chụp ảnh. Tuy nhiên, để chuẩn bị cho tình huống này, tôi mua một quyển sách dầy với tất cả các tranh vẽ của hai viện bảo tàng Uffizi và Pitti. Hôm nào rảnh tôi sẽ chụp những bức tranh rất đẹp cho các bạn thưởng lãm. Nói chung, muốn xem hết Uffizi thì phải hai ngày. Pitti thì tôi không biết vì không có thì giờ đi và lớn lắm.

#86 Tuyển tập tranh của VBT Uffizi và Pitti

#87 VBT Pitti

Trong khi chờ xem tranh, mời các bạn đi thăm thác ngiêng Pisa. Thành phố Pisa cách Florence khoảng dưới 2 tiếng xe lửa. Sáng đi chiều về thoải mái vì không có gì xem ngoài công viên và tháp.

#88 Trạm xe lửa

#89 Tháp nghiêng Pisa

#90 Chân tháp với du khách xếp hàng chờ lên đỉnh.

#91 Thành Pisa (Città di Pisa)

Có điều kiện đến những nơi nay thật tuyệt Phong cảnh mê ly quá.. Tiếc là để đi như bác chủ Topic thì ko hề đơn giản :...

Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng