Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 102

Chủ đề: Tại sao ảnh nikon khó blend màu hơn ảnh canon

Tại sao ảnh nikon khó blend màu hơn ảnh canon

- Em chỉnh màu và nhận thấy giữa 2 dòng Ni và Ca thì Ni khó can thiệp vào màu sắc hơn Ca. Các bác có kinh nghiệm góp ý cho em với vì sao lại như thế?

tại vì ca chuyên về chuyên về chân đất còn ni chuyên về phong lung,heheheeh

- Nhiều người nói phóng viên thường dùng Ca vì sẽ in Offset, còn Ni thì rửa ảnh, không biết có đúng không.

Blend màu là gì vậy bác?

blend là hòa trộn. Dùng các layer trong PS để pha trộn, cook cái tấm hình chụp được ra màu khác đấy bác.

Trong PS có chữ fx click vào đó có dòng chọn Blending Option.

Quote Được gửi bởi soitoc View Post
    - Em chỉnh màu và nhận thấy giữa 2 dòng Ni và Ca thì Ni khó can thiệp vào màu sắc hơn Ca. Các bác có kinh nghiệm góp ý cho em với vì sao lại như thế?
    bác ơi đúng sai tùy mỗi người
    VD : 1 : bác hỏi một người sài canon rằng máy nào tốt nhất thì em đảm bảo 99% là người đó nói là canon là tốt nhất

: 2: bác hỏi một người sài nikon rằng máy nào tốt nhất thì em đảm bảo 99% là người đó nói là kikon là tốt nhất

: cũng như vậy khi hỏi với người xài dòng mày khác thì cũng vậy thôi

do dó theo em cái đẹp ở đây do cảm nhận của bác mà thôi , còn các dòng máy cũng có cái hay riêng của nó

VD: 1: canon có cái tone màu vàng rất hợp với màu da việt nam

: 2 : nhưng nikon có tone màu hồng phấn rất quyến rũ của phụ nữ mà mọi người thường bắt trước làm theo tone màu của bác Ốtudio

: 3: bác không có tiền nhiều thì đầu tư những máy thường thì phải chụp theo thời khắc thích hợp và bị gò bó về ánh sáng , màu sắc không được ưng ý lắm ( giống em ), còn những máy dòng pro thì giúp bác chụp trong nhiều điều kiện hơn, ( quan trọng là ăn nhau cái ý tưởng )

: còn em thì đang làm 1 sinh viên nên em cứ thấy thích là mình chụp, cái quan trọng của em là làm sao cho đủ sáng, WB cân đối và có một bố cục dễ nhìn, và em luôn chụp theo thời khắc tốt nhất vì máy em không thể nào chụp đẹp trong mọi điều kiện

* và cái cuối cùng của của em là PS
    Được sửa bởi quoctuan1990 lúc 12:17 AM ngày 04-09-2012

Ý bác Soitoc muốn nói ảnh Ni không cần phải ps, ảnh Ca cộng thêm ps màu mới đẹp như Ni hả?

hình như là do độ tương phản, bình thường canon ảnh chụp xong độ tương phản thấp, nhìn không thích mắt nhưng lưu được đầy đủ chi tiết. ảnh nikon mặc định tương phản nhiều, nhìn thích nhưng vì đã bị đẩy tương phản lên rồi sẽ bị mất kha khá thông tin về màu sắc ở nhũng chỗ sáng, tối và chỗ màu đậm, gây khó khăn hơn trong việc photoshop. nhưng chắc có thể chỉnh profile màu cho máy nikon trở về bình thường

Quote Được gửi bởi SGMEDIA View Post
    Ý bác Soitoc muốn nói ảnh Ni không cần phải ps, ảnh Ca cộng thêm ps màu mới đẹp như Ni hả?
    Cái nào cũng phải PS hết mới được chứ bác. Tuy nhiên em nhận thấy ảnh Ca luôn dễ tách màu và blend như ý hơn Ni.

Quote Được gửi bởi quoctuan1990 View Post
    bác ơi đúng sai tùy mỗi người
    VD : 1 : bác hỏi một người sài canon rằng máy nào tốt nhất thì em đảm bảo 99% là người đó nói là canon là tốt nhất

: 2: bác hỏi một người sài nikon rằng máy nào tốt nhất thì em đảm bảo 99% là người đó nói là kikon là tốt nhất

: cũng như vậy khi hỏi với người xài dòng mày khác thì cũng vậy thôi

do dó theo em cái đẹp ở đây do cảm nhận của bác mà thôi , còn các dòng máy cũng có cái hay riêng của nó

VD: 1: canon có cái tone màu vàng rất hợp với màu da việt nam

: 2 : nhưng nikon có tone màu hồng phấn rất quyến rũ của phụ nữ mà mọi người thường bắt trước làm theo tone màu của bác Ốtudio

: 3: bác không có tiền nhiều thì đầu tư những máy thường thì phải chụp theo thời khắc thích hợp và bị gò bó về ánh sáng , màu sắc không được ưng ý lắm ( giống em ), còn những máy dòng pro thì giúp bác chụp trong nhiều điều kiện hơn, ( quan trọng là ăn nhau cái ý tưởng )

: còn em thì đang làm 1 sinh viên nên em cứ thấy thích là mình chụp, cái quan trọng của em là làm sao cho đủ sáng, WB cân đối và có một bố cục dễ nhìn, và em luôn chụp theo thời khắc tốt nhất vì máy em không thể nào chụp đẹp trong mọi điều kiện

* và cái cuối cùng của của em là PS
    - Ni khó bắt dải sáng hồng phấn hơn Ca chứ bác.

Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng