Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Canon 5D mark2 lens 24-105 1 : 4 L ( CẦN SỰ GIÚP ĐỞ )

Canon 5D mark2 lens 24-105 1 : 4 L ( CẦN SỰ GIÚP ĐỞ )

Tình hình là e mới mua con canon này, nhưng về kỷ thuật chụp và sử dụng canon thì e không được thạo lắm ( hồi giờ chỉ xài nikon ) . Vậy em kính mong các bác có thể hổ trợ e cách sử dụng để chụp đc tốt hơn. Nói thật mua máy tốt về mà nhiều khi hình ra không được như ý thì cũng buồn :(, thêm vào đó là e thấy có nhiều bác chụp con này với lens 24-105 1:4 L xóa phông rất tốt, nhưng e chụp ra thì phông không xóa được nhiều cho lắm ( e đã đưa khẩu độ về 4.0 - zoom đủ 105 ).
    mong các bác giúp e về 2 vấn đề này.
    1. chỉnh chế độ nào chụp là phù hợp nhất ( ngoại cảnh ) - ( trong phòng ), và cách chình màu màu sắc trong máy sao cho đẹp.
    2. Cách chụp nào xóa không tốt nhất có thể.
    Bữa giờ e mới chụp có chế độ là M và Av.
    Mong được sự giúp đở của các bác. E xin chân thành cảm ơn trước.
    http://www.facebook.com/thienthaiclub
    "Không biết thì hỏi - Muốn giỏi vừa hỏi vừa mò"

cách hay nhất là đẩy con này đi mua về con 50 1.4, thích xóa kiểu gì chiều kiểu ấy

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    cách hay nhất là đẩy con này đi mua về con 50 1.4, thích xóa kiểu gì chiều kiểu ấy
    E mà đủ điều kiện thì khỏi nói rồi :(
    http://www.facebook.com/thienthaiclub
    "Không biết thì hỏi - Muốn giỏi vừa hỏi vừa mò"

Quote Được gửi bởi thienthai_club View Post
    bác vantrung nói bác đẩy con 24-105 f4L của bác đi rồi rinh con 50 1.4 về mà sợ gì k đủ điều kiện quá dư giả luôn mà bác

Tình hình là e mới mua con canon này, nhưng về kỷ thuật chụp và sử dụng canon thì e không được thạo lắm ( hồi giờ chỉ xài nikon ) . Vậy em kính mong các bác có thể hổ trợ e cách sử dụng để chụp đc tốt hơn. Nói thật mua máy tốt về mà nhiều khi hình ra không được như ý thì cũng buồn :(, thêm vào đó là e thấy có nhiều bác chụp con này với lens 24-105 1:4 L xóa phông rất tốt, nhưng e chụp ra thì phông không xóa được nhiều cho lắm ( e đã đưa khẩu độ về 4.0 - zoom đủ 105 ).
    mong các bác giúp e về 2 vấn đề này.
    1. chỉnh chế độ nào chụp là phù hợp nhất ( ngoại cảnh ) - ( trong phòng ), và cách chình màu màu sắc trong máy sao cho đẹp.
    2. Cách chụp nào xóa không tốt nhất có thể.
    Bữa giờ e mới chụp có chế độ là M và Av.
    Mong được sự giúp đở của các bác. E xin chân thành cảm ơn trước.
    1. Mode chụp Av là phù hợp nhất (nếu không đánh flash).

2. Cách xoá phông tốt nhất với 24-105 thì dĩ nhiên tiêu cự 105, f 4 và sau lưng mẫu cách càng xa phông càng tốt (nhiều khoảng không).
    Được sửa bởi benkhang lúc 10:27 PM ngày 27-03-2012

Thế thì bác đưa con 24-105 cho e, e mua cho bác con 50 1.4 mới lun...hehe, đùa bác tí thôi chứ như bác benkhang nói rồi đó, lens nào cũng vây thôi, cứ tiêu cự dài nhất, khẩu mở lớn nhất, gần mẫu nhất có thể và xa phông nhất có thể là xoá phông mờ mịt ngay thôi.

bác này đùa à, nikon hay canon cái nào chả như nhau. Nếu cùng 24-105f4 thì ni hay ca thì kết quả vẫn chỉ là 1 thôi chứ. Bạn xem lại cách tạo bokeh là dc. Còn làm cách nào thì mình xin bạn làm thử cách của các bạn đã khuyên ở trên ấy, làm xong rồi thì rút ra dc kết luận kha khá đơn giản.

Trích nguyên văn của thai8:
    "tiêu cự dài nhất, khẩu mở lớn nhất, gần mẫu nhất có thể và xa phông nhất có thể"
    PNS

Bác thử post vài tấm lên đây cho mọi người xem thì mới có góp ý được.

Tui ít chụp "chân dung", nhưng thấy 24-105 nếu muốn thì vẫn có thể xóa phông được kha khá. Thí dụ như tấm này chụp (bất chợt, không dàn dựng) với khẩu 4 , tiêu cự 65mm đó. Nếu zoom tới 105 luôn thì còn xóa phông dữ hơn nhiều.

Nhớ để white balance cho đúng hoặc chuyển sang auto cho nhanh, màu cứ chọn standard hay neutral, nếu chân dung xóa phông để thử portrait, em ít để lắm.
    Di chuyển mẫu hay lựa góc sao cho càng xa mấy thứ linh tinh phía sau càng tốt, chụp lên hướng tán cây trên cao có ánh sáng xuyên nữa là bokeh lung linh.
    Để mode Av khẩu 4 kéo hết 105 là ok rồi.
    Có dk sau rinh thêm 85mm 1.8 hay 135mm L thì chân dung ôi thôi.
    Chúc bác chụp nhiều hình đẹp
    Newbie đang tập chụp hình!

lens all in 1 khẩu nhỏ khó mà xóa phông như fix lắm bác ơi, dù là L. Em cũng xài lens này cũng vì khẩu nhỏ mà phải bán đi để mua dàn fix về , khẩu lớn, nét, nhưng mỗi tội màu không như L được. Hay là bán lens đó đi làm dàn fix giống em: 28mm, 50mm, 85mm.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng