Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Ánh sáng tự nhiên hay ánh sáng nhân tạo ????

Post Ánh sáng tự nhiên hay ánh sáng nhân tạo ????

Cho em hỏi các bác, ánh sáng tự nhiên và ánh sáng nhân tạo có những điểm gì chung và riêng như thé nào, có những ji hay trong đó?
    MOng nhận được sự chia sẽ của các bác :D

trả lời bác thế này: cả 2 cùng 1 điểm chung đó là đều là ánh sáng, có cùng 1 tính chất của ánh sáng y chang như nhau (đều từ hạt photon mà ra)
    điềm khác nhau chính đó là: a.s nhân tạo là do con người có thể chủ í điều khiển trực tiếp nguồn của a.s - còn a.s tự nhiên là ngược lại, nên a.s tự nhiên trong nhiếp ảnh hầu như chỉ có 2 nguồn duy nhất: mặt trời và mặt trăng. còn lại tất cả 99.9% là a.s nhân tạo. mình ví dụ:

bạn sẽ nói tấm hình trên là dùng as tự nhiên hay nhân tạo?
    câu trả lời là cả 2 hehe. Nhưng a.s nhân tạo trong tấm hình trên chiếm khoảng trên 95% và nếu ko có a.s nhân tạo thì bức hình trên chỉ là 1 bức hình hoàn toàn tối mù mịt. ánh sáng nhân tạo trong đây bao gồm: đèn xe, đèn đường, đèn trong các building hắt ra. chỉ cần 1 trái bom thả vào vị trí này nổ tung mọi thứ, xe hơi, nhà cửa và dây điện thì a.s nhân tạo sẽ mất hết và chỉ còn lại áng trăng từ trên chiếu xuống và rất yếu
    kết luận. bạn nên xài và biết cách tận dụng a.s nhân tạo. nếu bạn chỉ quyết định sử dụng a.s tự nhiên ko thôi thì bạn đã giới hạn phần lớn sự sáng tạo của bạn rồi đó. tập sữ dụng đèn xe, đèn đường, đèn sân khấu, đèn bàn, đèn speedlight, đèn studio. tất cả mấy cái đó i chang nhau, đều từ dòng điện đi ngang qua sợi tóc rồi phát sáng bạn ạ

Trong nghệ thuât nhiếp ảnh, chữ ánh sang nhân tao và ánh sáng tự nhiên được hiểu theo tính cách điều khiễn (control) được nguồn sáng.

Thông thường ai củng hiểu là ánh sáng nhân tạo xuất phát tử mặt trời, mặt trăng hay các vì sao như trời sáng, trời mù , trời tối v.v.
    Trong nhiếp ãnh chữ tự nhiên lại được hiểu là ánh sáng có sao để vậy, không có hổ trợ thêm ánh sáng (dùng flash, thêm đèn, hắt sáng) bởi người chụp.

Nếu tôi chụp mẫu ở giữa trời phải và dùng thêm tỏa sáng + hắt sáng v.v. thì tôi cho đó là ánh sáng nhân tạo, không tự nhiên dù chỉ dùng ánh sáng mặt trời không đèn không flash.

Nếu tôi chụp ban đêm bầu trời tỏa ánh sáng hắt lại từ một thành phố xa mà không dùng flash hay thêm đèn hổ trợ thì tôi vẩn cho đó là ánh sáng tự nhiên mặc dù đó là ánh phản chiếu từ đèn điện thành phố.

Theo tôi chữ ánh sáng tự nhiên trong nhiếp ảnh là ành sáng có sao dể vậy chụp, còn ánh sáng nhân tạo là ánh sáng có phụ trợ bởi thiết bị của người chụp.

Như thế thì làm sao trả lời câu sau:
    Nếu tôi chụp mẫu trong một đêm dạ hội sân khấu rực rở mà không phải mở flash, thêm đèn thì đó có phải là chụp với ánh sáng tự nhiên hay không?
    Được sửa bởi The Old Man lúc 03:07 AM ngày 03-09-2012
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Trong nghệ thuât nhiếp ảnh, chữ ánh sang nhân tao và ánh sáng tự nhiên được hiểu theo tính cách điều khiễn (control) được nguồn sáng.

Thông thường ai củng hiểu là ánh sáng nhân tạo xuất phát tử mặt trời, mặt trăng hay các vì sao như trời sáng, trời mù , trời tối v.v.
    Trong nhiếp ãnh chữ tự nhiên lại được hiểu là ánh sáng có sao để vậy, không có hổ trợ thêm ánh sáng (dùng flash, thêm đèn, hắt sáng) bởi người chụp.

Nếu tôi chụp mẫu ở giữa trời phải và dùng thêm tỏa sáng + hắt sáng v.v. thì tôi cho đó là ánh sáng nhân tạo, không tự nhiên dù chỉ dùng ánh sáng mặt trời không đèn không flash.

Nếu tôi chụp ban đêm bầu trời tỏa ánh sáng hắt lại từ một thành phố xa mà không dùng flash hay thêm đèn hổ trợ thì tôi vẩn cho đó là ánh sáng tự nhiên mặc dù đó là ánh phản chiếu từ đèn điện thành phố.

Theo tôi chữ ánh sáng tự nhiên trong nhiếp ảnh là ành sáng có sao dể vậy chụp, còn ánh sáng nhân tạo là ánh sáng có phụ trợ bởi thiết bị của người chụp.

Như thế thì làm sao trả lời câu sau:
    Nếu tôi chụp mẫu trong một đêm dạ hội sân khấu rực rở mà không phải mở flash, thêm đèn thì đó có phải là chụp với ánh sáng tự nhiên hay không?
    em ko có í phản bác í kiến của bác vì mỗi người mỗi cách hiểu và định nghĩa khác nhau, nhưng theo í em thì bác nói như vậy nó sẽ rất là confuse khi mà 1 nguốn sáng có thể vừa được coi là tự nhiên cũng vừa có thể coi đó là nhân tao. em ví dụ 1 số trường hợp:
    1_"Nếu tôi chụp ban đêm bầu trời tỏa ánh sáng hắt lại từ một thành phố xa mà không dùng flash hay thêm đèn hổ trợ thì tôi vẩn cho đó là ánh sáng tự nhiên mặc dù đó là ánh phản chiếu từ đèn điện thành phố." ---> nếu bác chụp ban đêm trong phòng mà phòng tối quá, bác chạy ra mở công tắc đèn trần nhà rồi chụp (suy ra người chụp mở đèn và sữ dụng đèn) vậy đèn đó là áng sáng nhân tạo; nhưng nếu lúc đầu bác vô phòng đó, đèn đã mở sẵn, và bác chụp (phòng đó sáng sao để y nguyên như vậy chụp) vậy đèn trần đó là ánh sáng tự nhiên. =====> suy ra cùng 1 cái đèn trần mà lúc là tự nhiên lúc là nhân tạo. vậy khi nhìn vào bức hình làm sao biết đó đó là ánh sáng tự nhiên hay nhân tạo?
    2_"Nếu tôi chụp mẫu ở giữa trời phải và dùng thêm tỏa sáng + hắt sáng v.v. thì tôi cho đó là ánh sáng nhân tạo, không tự nhiên dù chỉ dùng ánh sáng mặt trời không đèn không flash." nếu mẫu bác đứng giữa nắng, và bác chụp (có sao chụp vậy)-> ánh sáng mặt trời là tự nhiên; nhưng nếu bác cầm cái dù che nắng đưa mẫu cầm che và chụp, (người chụp dùng dù để là giảm ánh sáng) vậy áng sáng mặt trời là nhân tạo. hơi bị confuse đó bác

theo mình thì "Nếu tôi chụp ban đêm bầu trời tỏa ánh sáng hắt lại từ một thành phố xa mà không dùng flash hay thêm đèn hổ trợ thì tôi vẩn cho đó là ánh sáng tự nhiên mặc dù đó là ánh phản chiếu từ đèn điện thành phố" cái này nó gọi là ánh sáng bao quanh (ambient) nó vẫn là ánh sáng nhân tạo, chứ ko phải là ánh sáng tự nhiên

Quote Được gửi bởi skylinebbb View Post
    theo mình thì "Nếu tôi chụp ban đêm bầu trời tỏa ánh sáng hắt lại từ một thành phố xa mà không dùng flash hay thêm đèn hổ trợ thì tôi vẩn cho đó là ánh sáng tự nhiên mặc dù đó là ánh phản chiếu từ đèn điện thành phố" cái này nó gọi là ánh sáng bao quanh (ambient) nó vẫn là ánh sáng nhân tạo, chứ ko phải là ánh sáng tự nhiên
    Confused:
    Khi chụp stars-trail ban đêm, ambient của mặt trăng và các ngôi sao thì có được gọi là ánh sáng bao quanh (ambient) giống như ánh sáng của một thành phố xa bên kia ngọn đồi (không thấy đèn vì thành phố khuất sau ngọn đồi) hay không.

Bạn đang nói về ánh sáng tự nhiên hay là nói về ánh sáng thiên nhiên

Ánh sáng tự nhiên khác với ánh sáng thiên nhiên và topic đang nói về ánh sáng tự nhiên VS ánh sáng nhân tạo
    Được sửa bởi The Old Man lúc 12:35 AM ngày 05-09-2012
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

cả ánh sáng mặt trăng ngôi sao và thành phố xa kia đều gọi là ambient hết bác ạ, nếu bác thêm 1 chủ thể vào trong đó và đánh sáng chủ thể bằng flash thì 2 điều khác nhau đó là ambient control được bằng tốc độ chụp còn flash thì ko, và nếu ko phải flash thì đèn chiếu sáng liên tục, có thể thay đổi cường độ đèn, còn ambient thì ko thể thay đổi cường độ(có thể nhưng hầu như ko thể) và thường thì trong nhiếp ảnh ng ta phân ra ánh sáng ambient và ánh sáng control được độ mạnh như flash hay đèn sáng liên tục mà có thể tăng giảm cường độ và khoảng cách. chứ nếu so sánh tự nhiên mà ko phải thiên nhiên vs nhân tạo thì trong 1 bức hình ko ai có thể nói được nó là ánh sáng nào. nếu như vậy thì ánh sáng tự nhiên với ánh sáng nhân tạo giống nhau 100% và ra hình y chang nhau 100%, chỉ khác là ánh sáng đó do người chụp dùng hay do người dân ko liên quan dùng thôi
    to bác chủ topic, 2 nguồn a.s đều hay hết, quan trọng là balance nó ntn, chứ đừng nên hạn chế mình lại ở 1 loại nguồn a.s ko thôi. giống như vẽ tranh, ko nên chỉ vẽ tranh chân dung mà coi thường tranh trừu tượng
    Được sửa bởi skylinebbb lúc 04:02 PM ngày 04-09-2012

Mình nghĩ là nhân tạo

vậy khi nào xài tự nhiên, khi nào xài nhận tạo...??? vâng, tùy thích...!!!
    với anh này "tự nhiên" nhiều sẽ đẹp, anh kia thì "nhân tạo" nhiều mới chất.. anh nọ lại là "tự nhiên vs nhân tạo" mới đẳng cấp

với mình câu trả lời là "bạn muốn tạo ra bức ảnh" ntn..!!! hay "mình có thể làm gì với đống đồ mình mang theo"

các bác hãy đặt câu hỏi đại khái như:
    - tôi sẽ làm gì giữa trưa nắng gắt ?? hay "ồ, hoàng hôn đẹp qá, có cần lấy đèn ra chụp?",..!!
    - ôi, sáng vội quên sạc pin, mình sẽ làm gì với ngọn đèn le lói kia bây giờ..???
    ...v.v...

ảnh chất là ảnh control đc 3 món hightlight - midtone - shadow sao cho phù hợp nội dung thể hiện.
    Được sửa bởi tuannguyen lúc 09:43 AM ngày 05-09-2012
    Lien-he-chup-anh -> 0903.964.291

Đồng tình với bác @tuannguyen. Chuyện ánh sáng tự nhiên, thiên nhiên hay nhân tạo không có gì quan trọng. Làm sao đưa mớ ánh sáng lộn xộn đó vào ảnh mới là vấn đề.