Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: hỏi về lấy nét khi chụp 2 người trở lên

Quote Được gửi bởi gmaster05 View Post
    bác cứ tỏ ra nguy hiểm
    1.ai bảo bác là khẩu lớn dẫn đến ko rõ nét ??? khẩu lớn cho ta DOF mỏng
    2.wide sẽ nét hơn á??? thế tele thì ko nét dc sao??? wide là ống góc rộng, nó chẳng ảnh hưởng j tới nét hay ko nét, ống wide dùng để chụp trong không gian hẹp, chụp kiến trúc...
    3.xích độ là khái niệm e mới nge xưa giờ chỉ nge cự ly,khoảng cách từ ng chụp tới chủ thể.. :D.
    <<< những yếu tố bác nói chung quy lại là bổ trợ cho 1 vấn dề duy nhất: dof (độ sâu trường ảnh)
    bạn muốn rõ nét cả 2 người hoặc hơn nữa thì cần tìm hiểu về DOF. hoặc dơn giản như các bác trên đã nói...khép khẩu nhỏ lại, cho 2 chủ thể đứng gần nhau hoặc trên 1 mặt phẳng.
    Em thấy bác mới là người tỏ ra nguy hiểm. 3 yếu tố ảnh hưởng đến độ sâu trường ảnh (DOF) là gì
    1. Aperture (khẩu độ): cùng khoảng cách, cũng tiêu cự, độ mở càng lớn (F nhỏ) thì DOF càng mỏng và ngược lại

2. Focal Length (Tiêu cự ống kính): Cùng khẩu độ thì tiêu cự càng ngắn (wide) DOF lớn hơn tiêu cự dài (tele)

3. Distance (khoảng cách từ máy đến subject), khoảng cách càng xa DOF càng dày và ngược lại

Vấn đề của bác chủ hỏi rất đơn giản. Làm sao chụp được nét từ 2 người trở lên.
    1. 2 người của bác có cùng một mặt phẳng song song với cảm biến ko? Nếu // với cảm biến thì 10 người dàn hàng ngang cũng nét
    2. 2 người của bác xếp thành nhiều hàng thì có 2 cách: sử dụng tiêu cự ngắn nhất 17, và khép khẩu xuống 4, 5.6, chưa nét thì 8, 11 đến khi nào nét thì thôi

Còn muồn chụp một nhóm người xếp thành nhiều hàng thì vẫn ưu tiên tiêu cự, chọn tiêu cự ngắn nhất và khoảng cách gần nhất, ngoài ra khép khẩu cũng cho ra 1 bức ảnh có độ nét sâu.
    Canon EOS 5D mark II, 550D, 24-105 F4L, 17-40 F4L, 580EX II

Bác cứ nói to, dõng dạc và lễ phép thì cụ nào cũng nghe răm rắp. Bác cứ khép khẩu xuống 5.6, tăng công suất flash lên, lấy nét vào người ở hàng sau. Đảm bảo nét. Còn nếu ko, thay vì chọn lấy nét 1 điểm, chọn đa điểm/auto, rồi nháy vài phát, kiểu gì cũng có kiểu nét
    Canon EOS 5D mark II, 550D, 24-105 F4L, 17-40 F4L, 580EX II

Em cũng đang phân vân chưa hiểu về chụp nhiều người. Chụp hoài mà cứ out nét thế nào ấy

Quote Được gửi bởi gmaster05 View Post
    bác cứ tỏ ra nguy hiểm
    1.ai bảo bác là khẩu lớn dẫn đến ko rõ nét ??? khẩu lớn cho ta DOF mỏng
    2.wide sẽ nét hơn á??? thế tele thì ko nét dc sao??? wide là ống góc rộng, nó chẳng ảnh hưởng j tới nét hay ko nét, ống wide dùng để chụp trong không gian hẹp, chụp kiến trúc...
    3.xích độ là khái niệm e mới nge xưa giờ chỉ nge cự ly,khoảng cách từ ng chụp tới chủ thể.. :D.
    <<< những yếu tố bác nói chung quy lại là bổ trợ cho 1 vấn dề duy nhất: dof (độ sâu trường ảnh)
    bạn muốn rõ nét cả 2 người hoặc hơn nữa thì cần tìm hiểu về DOF. hoặc dơn giản như các bác trên đã nói...khép khẩu nhỏ lại, cho 2 chủ thể đứng gần nhau hoặc trên 1 mặt phẳng.
    Bác cầm máy được bao nhiêu lâu rồi để có thể nói "xưa giờ..." chưa nghe nói tới khái niệm xích độ, mấy người mới cầm máy vài chục năm như e vẫn dùng khái niệm khẩu độ, tốc độ và xích độ đấy ah.

Các bác nên giúp đỡ chủ topic bằng hình ảnh cụ thể để chứng minh điều các bác nói hay hơn là cãi nhau nhứ thế , Làm chủ thể cũng như người cần học hỏi bị rối và càng đọc càng rối . :((
    Chụp - Xem - Nghĩ - ..... Xoá - Chụp lại - Xem - Nghĩ ......

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Bác cầm máy được bao nhiêu lâu rồi để có thể nói "xưa giờ..." chưa nghe nói tới khái niệm xích độ, mấy người mới cầm máy vài chục năm như e vẫn dùng khái niệm khẩu độ, tốc độ và xích độ đấy ah.
    Em vịt trời đây cũng chưa nghe xích độ trong chụp hình bác ạ. Bác cầm máy vài chục năm rồi chắc là lão làng danh tiếng, có gì bác chỉ vẻ thêm cho kẻ hậu sanh. Đa tạ, đa tạ.

Quote Được gửi bởi nguyen binh View Post
    Em vịt trời đây cũng chưa nghe xích độ trong chụp hình bác ạ. Bác cầm máy vài chục năm rồi chắc là lão làng danh tiếng, có gì bác chỉ vẻ thêm cho kẻ hậu sanh. Đa tạ, đa tạ.
    Ui, thì ra bác muốn tìm người danh tiếng cơ đấy, e thì lão làng chả biết có phài k nhưng danh tiếng thì k có bác ah, bác muốn học gì thì kiêm mấy người danh tiếng mà học nhé.

Quote Được gửi bởi nguyen binh View Post
    Thôi mà các bác, trêu nhau làm gí?

Từ "xích độ" được dùng trong nhiếp ảnh đã lâu rồi và nay ít người biết đến, nhưngnhững người cầm máy lâu năm điều biết rọ. Đó là khoảng cách từ máy (mặt film) đến chủ thể.
    Bác nào chưa biết thì bổ sung vào kiến thức từ nhiếp ảnh của mình, bác nào biết rồi thì cắt nghĩa thêm cho anh em được rõ

Năm 2010, các thread trên vnphoto.net vẫn còn dùng từ này: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=64390
    Search google là ra nhiều lắm các bác ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi quynkxink View Post
    mình dùng bộ D90 + tamron 17-50 f2.8 giờ chụp chân dung một người lấy nét ok nhưng chụp 2 người trở lên thì ngoài khuôn mặt đươc lấy nét thì các khuôn mặt khác đều bị mờ, các bro chỉ giúp mình nhé
    1. Bác sắp xếp sao cho tất cả mọi người cùng ở trên mặt phẳng nét.
    2. Bác thay đổi góc chụp sao cho "độ sâu" của người ở gần máy nhất với người ở xa máy nhất, "độ sâu" này là nhỏ nhất.
    3. Bác khép khẩu nhỏ nhất có thể để tăng "độ sâu" trường ảnh
    4. Hạn chế việc mở wide hết cở vì sẽ làm sai lệch tỷ lệ, nhưng nếu bắt buộc thì cũng phải mở wide. Bác có thể lùi xa ra hết cở để xích độ tăng lên, giúp DOF dầy hơn, khi đó ta có thể dùng tiêu cự lớn hơn chút cũng OK.
    5. Chia "độ sâu" ra làm 3 phần, lấy nét vào khuôn mặt ở vị trí 1/3 phía trước (2/3 phía sau) để DOF trải đều của "độ sâu"
    6. Cuối cùng chụp không nét thì kêu em đến chụp, bảo đảm sẽ nét
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cách đây 1 thời gian lâu e có "thử" sức với nhiếp ảnh, dù chỉ là 20D & kit cùi (giờ e bán hết rồi, chỉ xem ảnh thôi ko chụp nữa *.*)

E có đọc qua lý thuyết và chỗ này e có nhớ như sau:

Độ sâu trường ảnh (depth of field, hay dof) bị ảnh hưởng bởi:

1. Khẩu độ, khẩu độ càng nhỏ, dof của ta càng lớn
    2. Xích độ, xích độ các xa dof càng lớn
    3. Tiêu cự càng nhỏ, dof càng lớn.

Và các bạn áp dụng cái này để có những bức ảnh xóa phông tốt nhé.

P/S: Bác ấy nói lens wide thì đúng rồi, lens wide -> tiêu cự nhỏ -> dof lớn.

E là gà. Các bác cứ bình luận tiếp nhé. E đi xem ảnh tiếp đây hihi.
    Tìm bạn đồng hành phượt từ HCM-ĐL-NT-Huế (10/1/2012)

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng