Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: hỏi về lấy nét khi chụp 2 người trở lên

hỏi về lấy nét khi chụp 2 người trở lên

mình dùng bộ D90 + tamron 17-50 f2.8 giờ chụp chân dung một người lấy nét ok nhưng chụp 2 người trở lên thì ngoài khuôn mặt đươc lấy nét thì các khuôn mặt khác đều bị mờ, các bro chỉ giúp mình nhé

Khép bớt khẩu lại để tăng DOF lên bạn ạ! Với lại chụp nhóm thì người chụp cần biết sắp xếp cho các đối tượng ở càng gần nhau trên 1 mặt phẳng càng tốt! Như thế dễ kiểm soát khoảng nét hơn!
    5D3/24-70F2.8 II L/1.4-50 Milvus/85 L II/ LC R 90 2.0/135 2.0 L/300 4.0 L IS/Zenit 85 1.5

vì bạn để f2.8 và 2 người ko đứng ngang nhau (vd người đứng trước, người đứng sau) thì 1 mờ, 1 rõ, bạn nên tăng lên f4-f8 khi chụp cả nhóm cho đảm bảo lấy mặt rõ tất cả
    hoặc nếu vẫn muốn rõ mặt ở f2.8, thì cả nhóm nên đứng ngang nhau

Theo mình nếu bạn chụp nhóm thì không nên xếp hàng trên cùng mặt phẳng mà nên xếp thành đường cong có tâm là người chụp để lấy nét cho toàn diện (newbie có ý kiến vớ vẩn, có gì các cao thủ bỏ qua đừng chém, tội em nó...)

Thích chuyên nghiệp hơn thì bạn có thể tính toán độ sâu trường ảnh (Depth of field) để đảm bảo tất cả những người cần nét thì đều nét ;) . Có nhiều trang web hỗ trợ tính toán DOF đấy.
    Photographers are violent! First, they frame you, then they shoot you, then they hang you on a wall!

khép khẩu nhỏ thôi, việc quái gì phải mở khẩu to để xóa phông )

khẩu lớn >> yếu tố dẫn đến ko rõ nét,
    nhưng còn 2 yếu tố nữa cũng quyết định sự rõ nét của ảnh đó là :
    1 tiêu cự ( zoom hay wide ) >> wide thì sẽ nét hơn
    2 xích độ ( khỏang cách của bạn với chủ thể ) xa sẽ nét hơn
    khẩu chưa qd hết đâu nhé bạn,

Quote Được gửi bởi anna151 View Post
    khẩu lớn >> yếu tố dẫn đến ko rõ nét,
    nhưng còn 2 yếu tố nữa cũng quyết định sự rõ nét của ảnh đó là :
    1 tiêu cự ( zoom hay wide ) >> wide thì sẽ nét hơn
    2 xích độ ( khỏang cách của bạn với chủ thể ) xa sẽ nét hơn
    khẩu chưa qd hết đâu nhé bạn,
    bác cứ tỏ ra nguy hiểm
    1.ai bảo bác là khẩu lớn dẫn đến ko rõ nét ??? khẩu lớn cho ta DOF mỏng
    2.wide sẽ nét hơn á??? thế tele thì ko nét dc sao??? wide là ống góc rộng, nó chẳng ảnh hưởng j tới nét hay ko nét, ống wide dùng để chụp trong không gian hẹp, chụp kiến trúc...
    3.xích độ là khái niệm e mới nge xưa giờ chỉ nge cự ly,khoảng cách từ ng chụp tới chủ thể.. :D.
    <<< những yếu tố bác nói chung quy lại là bổ trợ cho 1 vấn dề duy nhất: dof (độ sâu trường ảnh)
    bạn muốn rõ nét cả 2 người hoặc hơn nữa thì cần tìm hiểu về DOF. hoặc dơn giản như các bác trên đã nói...khép khẩu nhỏ lại, cho 2 chủ thể đứng gần nhau hoặc trên 1 mặt phẳng.

Mình cũng đang dùng con Tamron 17-55 VC... thích chụp ở f2.8.. vì có thể xóa phông ngon. Tuy nhiên, chụp 2 người thì vẫn bị nhòe chưa biết xử lý sao? Nếu khép khẩu thì không có vấn đề gì.. nhưng như vậy không xóa phông được.
    Canon 50D + Tamron 17 - 50 VC

Khép khẩu thì tốc lại thấp :-), tăng iso cũng có chừng mực được thôi, cách tốt nhất là liệu cơm gắp mắm bác ạ.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng