Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 71

Chủ đề: Bình Minh Trên Đồng Muối Ninh Hoà

Bình Minh Trên Đồng Muối Ninh Hoà

Suốt chiều dài bờ biển Việt Nam, đâu đâu cũng có những cánh đồng muối, Hình thành từ Bà Mẹ Biển cả xanh biếc cùng với tia nắng vàng ấm của Người Cha Mặt trời, những hạt muối trắng tinh kihết, mặn nồng là gia vị không thể thiếu của Con người.
    Tuy nhiên đời sống của những người làm muối – diêm dân – rất cực khổ, dậy ra làm đồng từ rất sớm, 4h30 đã bắt dầu công việc (cũng giống như nông dân làm ruộng lúa, nhưng khi thu hoạch lúa, nhà nông đã yên tâm là có cái ăn no bụng, còn hầu hết diêm dân, không ai có ruộng riêng cho mình, đa phần đều làm thuê hoặc hợp tác xã). Mổi ngày trung bình một người gánh muối đi khoảng 15-25km trên cánh đồng không một bóng cây.

Sáng sớm 5h15, nên ánh sáng rất yếu, không thể chỉnh tốc độ cao hơn để bắt kịp bước chân của cô gánh muối. Các Bạn có cách nào xin chỉ giúp.

Mong Bạn TeddyLoves góp ý thêm về tấm này

5h21 phút sáng, trăng tối 16 vẫn còn lơ lững trên cao chưa lặn. Diêm dân đã bắt đầu làm việc từ trước đó nửa tiếng rồi

Hầu hết các loại cây không thể sống gần ruộng muối. Do vậy mặt trời lên cao là diêm dân rất cực.

Kỹ thuật không bằng ai, nên rất mong các Bạn góp ý thêm về mọi mặt. Cám ơn trước rất nhiều.
    Được sửa bởi 11002 lúc 03:14 PM ngày 16-07-2006

Em thích 2 bức đầu

Em thấy hình rất đẹp, lời giới thiệu cũng nhiều cảm xúc.
    Nhất là mầu sắc của 2 bức hình đầu, tuy bức số 1 bị đường chân trời chạy ngang ảnh.
    Theo thiển ý của em, nếu có thể lấy thấy xuống chút nữa, lấy toàn bộ bóng đổ của các cô gái trên ruộng muối thì tuyệt hơn chăng ? :rolleyes: :yes:

Sáng sớm 5h15, nên ánh sáng rất yếu, không thể chỉnh tốc độ cao hơn để bắt kịp bước chân của cô gánh muối. Các Bạn có cách nào xin chỉ giúp.

Bác VoAnhDang chắc viết thế cho tăng tính hình tượng chứ chụp ảnh mà thấy được cả chuyển động thì còn gi bằng ?
    Được sửa bởi ufo lúc 09:09 PM ngày 23-08-2005

hihi em chẳng góp ý gì thêm đâu ạ. ảnh đẹp thế còn gì. đường chân trời có hơi nghiêng một chút nhưng ko đáng kể. chỉnh đi thì tốt chứ ko chỉnh cũng ko ảnh hưởng lắm. còn thì, có khi bác để tốc độ 1/15 như tấm đầu chắc sẽ tốt hơn. cái này đồng ý với bác ufo ^^
    --

Đẹp lắm bác ui. Thế mới đáng công dậy sớm chứ hả? Mình thích nhất tấm thứ ba. Tuyệt quá chời!!!
    Phó nháy.
    My Gallery

Cám ơn 2 Bạn UFo và teddyLoves đã nhận xét
    To UFO: Cám ơn Bạn đã góp ý, lần sau sẽ bấm sớm hơn 1 chút. Tuy nhiên tấm số 1 không thể hạ máy xuống hơn đước vì trước đó là đống muối rồi (không còn ruộng nữa nên không còn bóng đổ), hơn nữa Tôi lại tham nền trời đẹp nên chọn bố cục vậy. Hehe
    To TeddyLoves: Được chuyên gia màu sắc khen thì không gì hạnh phúc bằng. Cám ơn Bạn
    To Ravic: Quên rút filter ra trước khi bấm tấm số 3 nên hên quá nó có màu như vậy. Cám ơn Anh Khoa đã nhận xét
    Được sửa bởi 11002 lúc 09:38 PM ngày 23-08-2005

Màu sắc quá đẹp Anh Toại ui. Chỗ này là mấy ruộng muối gần cảng Dốc Lết phải ko Anh. Xin phép góp ý chút về bố cục.
    Tấm 1: đường chân trời hơi nghiêng, mấy người gánh muối đi lộn xộn quá.
    Tấm 2: Thích tấm này nhất. Theo em, bầu trời dư quá. Anh thử crop bớt phía trên dãy núi và crop bớt một chút chi tiết lộn xộn bên trái. Nếu góc máy thấp xuống chút, lấy đủ bóng người đi đầu thì... đúng là tuyệt tác.
    Tấm 2: Tấm này rất hay,chụp 1 được 2. Theo em, Anh crop lại một tấm chỉ lấy dám người bên phải với bóng dưới ruộng muối và một tấm chỉ lấy dám người dang đổ muối + bóng + mặt trăng. Chắc sẽ tập trung hơn.

Cám ơn Anh Nicky đã chỉ. Rất hay.
    Tấm 1:Chắc phải setup các cô gánh muối lại trong lần chụp sau.
    Tấm 2: Nhận xét của Anh chính xác. Tôi có 1tấm giống như ý Anh. Sẽ gửi lên sau một vài ngày nửa, chỉnh chưa kịp.
    Tấm 3: Rất hay, Tôi cũng có 1 tấm chỉ có những người trên đống muối + trăng và cả bóng của trăng. Lại phải hẹn từ từ.
    Rất cám ơn về ý tưởng

Tấm 1: hơi rối ở đường chân trời nhưng màu rất đẹp
    Tấm 2: ảnh rất đẹp, nhưng màu không đậm đà bằng tấm 1
    Tấm 3: hơi bị loãng
    Tuy nhiên tất cả đều đẹp:-))

Theo gợi ý của Anh Nicky7803, Tôi post thêm 2 tấm này. Mong nhận xét của các Bạn

Mặt trời và nhà nhiếp ảnh

Mong các Bạn tiếp tục cho nhận xét. Cám ơn nhiều

Quả thật hơi quá tay. Xin chỉnh sửa lại tí. Cám ơn Bạn TeddyLoves
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:20 AM ngày 24-08-2005

hình như bác boost màu hơi quá tay rồi. tuy nhiên tấm số 3 rất đẹp
    --

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng