Trang 31 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 21293031323341 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 301 đến 310 / 443

Chủ đề: Góc ảnh M42 trên Nikon!

Em mới chuyển qua Ni, giờ muốn mua mount thì mua đâu ah, giá cả thế nào, hix, tìm mấy bữa nay mà ko thấy. Bác nào bác giúp với ah

bác vào khu vực mua bán của vnphoto đó, có nhiều gian hàng trong đó bán mount lắm.
    nikon d5100 + kit + 35g + 50g + yn 560 iii
    pana gf3 + kit + sig 30f2.8 +sig 60f2.8 + oly 40-150

d100 có dùng được m42 ko bác. tại e thấy con d100 của e e xoay lấy nét cái điểm canh nét nó cứ nhấp nháy ạ. còn canh nét bằng mắt thì hên xui lắm ạ. lense e là tamron 28-200 ạ.bữa trước có đọc cái bài trên mạng có cách chỉnh độ nhạy khi MF cho lense. hình như người ta gắn thêm cái gì đó vào ạ. nhưng e vẫn kinh chưa dám thử vì nghe nói sẽ bị tháo banh cái lense luôn

Em thấy trên thị trường có loại mount chống cận bằng thép, không có kính và mount chống cận bằng thép, có kính thì loại nào tốt hơn vây ạ?

anh hieumetal ơi cho mình hỏi là có người nói Nikon dùng + M42 lens với mount chống cận thì chất lượng ảnh cũng sẽ bị suy giảm. Như vậy có đúng ko? Nếu vậy thì dùng mount chống cận loại nào, và điều chỉnh như thế nào để suy giảm chất lượng ảnh là ít nhất? Nhờ anh tư vấn dùm newbie. Chúc anh nhiều sức khỏe.

em đang dùng Nikon D300, chưa dùng qua ống kính M42 bao giờ...nhờ anh tư vấn thêm là nên dùng lens nào dễ tìm và hình ảnh đẹp.

cho em hỏi, em đang dùng Nikon D300 thì có thể dùng được những lens MF nào, và phải mua loại ngàm chuyển ntn? Em chưa dùng lens MF bao giờ nên mong các bác tư vấn dùm ạ. Cá nhân em thích những lens fix, bokeh càng đẹp càng tốt, tiêu cự thì từ 50-135 :D. Và đi kèm với tiêu chí: ngon bt - bổ bt - rẻ bt :D

uầy, vậy nikon vẫn dùng M42 ngon lành mà ta!

Xin phép cho hỏi: Mình mua cái M42 chống cận, gắn trên ống 44-2 ( ống này có tiếng là chụp bokeh xoáy ). NHưng khi gắn M42 chống cận vào và test trên Nikon D3 thì không còn xoáy nữa. Cho em hỏi là có bác nào bị như vậy chưa. Và có cách nào khắc phục không.
    P/S: Vấn đề chọn phông thế nào để lên bokeh xoáy thì các bác yên tâm nhé. Cái này em nắm rất rỏ, nên không phải quan tâm đến vấn đề chọn phông nề ở đây.
    Xin cảm ơn!
    Cuộc đời là những chuyến đi!
    My Website

Lâu lâu không lên thấy nhiều bác hỏi về M42 quá!^^! em xin phép được trả lời trong giới hạn hiểu biết cho từng bác, có những vấn đề chưa kinh qua mong anh em cùng tìm hiểu và trao đổi, cao thủ chơi M42 trên nikon cũng rất ít, nên bản thân mình cũng tự mầy mò, cái nào không sài được thì lại...bán!:D

@gnudteiv: giống như các body nikon khác: D100 hoàn toàn dùng được MF và M42 nói riêng, nó ko đo sáng được như D200 trở lên thôi (tương tự như các dòng entry), còn lấy nét bằng MF thì vô cùng bác ạ, bác nên cố gắng luyện "phản xạ" ngắm khi chơi MF!:D
    NAM Nikonian's Avatar
    @NAM Nikonian: cái này tùy loại bác mua như thế nào? và mua của ai? và dùng với lens M42 nào nữa? có tương thích hay ko? nói chung đây là 1 vấn đề rất dài tập bác ạ!

@malangthang99: kính chống cận sẽ đóng vai trò như 1 thấu kính đuôi cuối cùng của lens, để hội tụ cái ảnh vào đúng sensor của máy ảnh, do vậy chắc chắn ảnh hưởng đến chất lượng ảnh! do cái mount có kính (hay không có) này sản xuất khá thủ công bằng những người thợ đến từ "Tung Của" hay còn gọi là "Khựa"!:D hàng xóm của ta (phần nhiều bán ở VN là loại này) nên chất lượng "RẤT KHÔNG ĐỒNG ĐỀU"! vì vậy buộc các bạn khi mua phải test! tránh mua dạng ship hàng! với chiếc lens yêu quý mà mình có mang nó đi, test ngon thì lấy!

@malangthang99,snow1202: 2 bạn đều dùng D300, dây là chiếc máy mình dùng test M42 nhiều nhất!, lens MF nói riêng thì cứ nikon mà sài, như cái dòng rẻ tiền thì kiếm mấy con tele seri E của nikon ấy, chụp cho ảnh rất good,cắm vào là chụp! còn với M42 qua mout chống cận các bác lên tìm những e như: Pentacon 135 f.2.8, Pentacon 28 f3.5, Super takumar 135 f3.5 hoặc 200 f3.5, đó là những lens mình thường xuyên dùng. Đừng chơi dòng CZ vì không hiểu sao nó ko tốt lắm khi dùng mount có kính.
    Những lens có nguồn gốc M42 nhưng đã được thay ngàm Nikon dễ kiếm như: Vivitar 200 f3.5, Vivitar 135 f2.8... cũng rất tốt và đáng để mua
    Dòng helios của Nga cũng hay nhưng chúng ko sài được loại mount có kính, nếu thích boker xoáy nên chơi dòng này, dùng để dí bén hoa lá cành, chụp cận cảnh close up rất sướng!

@IYa_H: đây là vấn đề khó, có lẽ do bác cắm nó trên FF chăng? bác thử kiếm 1 con Crop xem nó xoáy không?

Trang 31 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 21293031323341 ... Cuối cùngCuối cùng