Trang 9 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 443

Chủ đề: Góc ảnh M42 trên Nikon!

Pentacon 135mm f2.8 15 lá, sản xuất tại Đông Đức hình như hơi khó tìm, cá bác đang giao bán cairl zeiss 135 3.5 , ko biết có nên mua ko hả bác, tại em thấy khẩu bé hơn Pentacon 135mm f2.8 nên hơi băn khoăn
    ....
    thiết bị có thể thay đổi, nhưng đam mê là mãi mãi ...

Quote Được gửi bởi peterpan9x View Post
    Pentacon 135mm f2.8 15 lá, sản xuất tại Đông Đức hình như hơi khó tìm, cá bác đang giao bán cairl zeiss 135 3.5 , ko biết có nên mua ko hả bác, tại em thấy khẩu bé hơn Pentacon 135mm f2.8 nên hơi băn khoăn
    Trong 3 con lens trên, con CZJ 135 f3,5 là ngon nhất đấy.
    Con Pentacon 135 khẩu 15 lá chỉ cho bokeh tròn chứ ảnh không thể sánh với CZJ

Quote Được gửi bởi HaLT View Post
    Trong 3 con lens trên, con CZJ 135 f3,5 là ngon nhất đấy.
    Con Pentacon 135 khẩu 15 lá chỉ cho bokeh tròn chứ ảnh không thể sánh với CZJ
    dạ vâng, căn bản giá con CZJ cao hơn so với Pentacon nên em hơi băn khoăn
    ....

lần trước có bạn nhắn tin hỏi về lens Pentacon 135 f2.8 và CZ 135 f3.5. Mình xin có ý kiến 1 chút là: 2 con này ngang ngửa nhau, chất ảnh đều đẹp và chẳng con nào nổi trội hơn con nảo cả, bác nào chưa bao h cầm vào và chơi cả đôi này chỉ phán bừa qua vài cái ảnh trên mạng hay căn cứ cái giá thì đề nghị đừng tư vấn lung tung khiến 1 số anh em bị nhầm lẫn. 2 em này các bác có em nào cũng được cả, cả 2 thì càng tốt! Pentacon tuy mở lớn hơn 1 chút: 2.8 so với 3.5 nhưng thường các lens đời cũ này bị viền tím rất nặng và ảnh hơi sort ở 2.8 (cũng có thể do bị mở lau), nên việc sử dụng ở 2.8 ảnh thường ko được tốt nhất (kinh nghiệm cá nhân của mình nên khép nó lại 1 chút) thì cũng tương đương như 3.5!
    Việc lựa chọn 2 em này gắn mount chuyển có kính chống cận lên đều ngon, lấy nét ở vô cực được và ko ảnh hưởng đến chất ảnh ( như mình đã chụp rất nhiều ở trên). Vậy tùy vào việc các bác có cảm tình với em nào hơn thôi hoặc vớ được e nào sớm hơn!
    Cá nhân mình thì mình chọn 135 pentacon vì đến giờ vẫn không hiểu nổi tại sao con CZ nó lại đắt hơn, ảnh thì ngang nhau, built thì cũng gần như nhau, pentacon 135 có phần nặng hơn, chắc hơn 1 chút (con 15 lá nhé).
    về màu gốc thì cùng 1 thông số hết, điều kiện sáng CZ có phần thiên xanh hơn pentacon nhưng chả quan trọng, như nhau cả thôi!:D
    Nói tóm lại: 2 con này ngon như nhau, đẹp như nhau, Pen rẻ hơn nên cố tìm pen mua dư ra tí tiền làm cái khác!
    (Bác nào chưa tin thì làm ơn đọc lại bài viết của admin Xichlo về M42 cũng đã từng so sánh về 2 em này), hôm nào e sẽ gom ảnh so sánh ở topic này 1 lần nữa!
    tiếp ảnh M42 pentacon, đây là gấu yêu nhà em!:D:D:D

Quote Được gửi bởi hieumetal View Post
    lần trước có bạn nhắn tin hỏi về lens Pentacon 135 f2.8 và CZ 135 f3.5. Mình xin có ý kiến 1 chút là: 2 con này ngang ngửa nhau, chất ảnh đều đẹp và chẳng con nào nổi trội hơn con nảo cả, bác nào chưa bao h cầm vào và chơi cả đôi này chỉ phán bừa qua vài cái ảnh trên mạng hay căn cứ cái giá thì đề nghị đừng tư vấn lung tung khiến 1 số anh em bị nhầm lẫn. 2 em này các bác có em nào cũng được cả, cả 2 thì càng tốt! Pentacon tuy mở lớn hơn 1 chút: 2.8 so với 3.5 nhưng thường các lens đời cũ này bị viền tím rất nặng và ảnh hơi sort ở 2.8 (cũng có thể do bị mở lau), nên việc sử dụng ở 2.8 ảnh thường ko được tốt nhất (kinh nghiệm cá nhân của mình nên khép nó lại 1 chút) thì cũng tương đương như 3.5!
    Việc lựa chọn 2 em này gắn mount chuyển có kính chống cận lên đều ngon, lấy nét ở vô cực được và ko ảnh hưởng đến chất ảnh ( như mình đã chụp rất nhiều ở trên). Vậy tùy vào việc các bác có cảm tình với em nào hơn thôi hoặc vớ được e nào sớm hơn!
    Cá nhân mình thì mình chọn 135 pentacon vì đến giờ vẫn không hiểu nổi tại sao con CZ nó lại đắt hơn, ảnh thì ngang nhau, built thì cũng gần như nhau, pentacon 135 có phần nặng hơn, chắc hơn 1 chút (con 15 lá nhé).
    về màu gốc thì cùng 1 thông số hết, điều kiện sáng CZ có phần thiên xanh hơn pentacon nhưng chả quan trọng, như nhau cả thôi!:D
    Nói tóm lại: 2 con này ngon như nhau, đẹp như nhau, Pen rẻ hơn nên cố tìm pen mua dư ra tí tiền làm cái khác!
    (Bác nào chưa tin thì làm ơn đọc lại bài viết của admin Xichlo về M42 cũng đã từng so sánh về 2 em này), hôm nào e sẽ gom ảnh so sánh ở topic này 1 lần nữa!
    tiếp ảnh M42 pentacon, đây là gấu yêu nhà em!:D:D:D

cám ơn bác đã tư vấn, hôm nay em đã mua được em Pentacon 135 f2.8 rồi ,giá chỉ bằng nửa em CZ 135 f3.5 thôi, nói thật là nếu CZ 135 f3.5 có cho ảnh tốt hơn em cũng chẳng dám mua, vì kinh tế eo hẹp mà hehehe
    ....

Như vậy sơ sơ thì em 135 2.8 này phải có đến chục đời nhỉ, em MC ngoài cùng bên phải thì có MC chữ trắng, MC chữ đỏ, electric và non-electric...
    Lens của bác hieumetal chắc là em này, mấy đời này do Meyer thiết kế, mount M42 phía sau có thể tháo rời thay mount khác vào được:

Pentacon 135mm electric f/2.8 MC

Quote Được gửi bởi annamit View Post
    Còn thiếu đời này nữa!

Đời này có tên gọi là "monster" 15 lá khẩu có thể gọi là King of pentacon 135!
    Link hướng dẫn tháo để lau mốc cho bác nào thích vọc vạch:
    http://frozenfate.blogspot.fr/2010/0...con-135mm.html
    Được sửa bởi Antilope lúc 06:41 AM ngày 19-09-2012

Quote Được gửi bởi Antilope View Post
    Như vậy sơ sơ thì em 135 2.8 này phải có đến chục đời nhỉ, em MC ngoài cùng bên phải thì có MC chữ trắng, MC chữ đỏ, electric và non-electric...
    Lens của bác hieumetal chắc là em này, mấy đời này do Meyer thiết kế, mount M42 phía sau có thể tháo rời thay mount khác vào được:

Thế thì thực sự là con này nhiều đời lắm bác ạ!:D! con của em nó cũng chẳng giống hoàn toàn cái con trên, nó như thế này cơ:

lắp mount chống cận thì đuôi như thế này:

cái chữ sản xuất tại đông đức nó lại nằm ở sát dưới đuôi::D

không biết có phải nó nhiều đời như thế ko, hay các con ống này còn bị mông má hay độ thêm!:Đ:D::D:D!
    Miễn chụp ngon là được!

Hôm qua có mưa rơi, mưa thật buồn, dạo này rảnh, tiếp ảnh M42 pen::D:D:

heyza, không có cao thủ nào xoay vặn M42 trên nikon nữa hay sao, có bác nào chơi AIS hay AI vào đấu với M42 của e nào, lâu quá mới vô lại::D

CZ Flektogon 35f2.8 zebra

1

2

3

Trang 9 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng