Trang 2 / 45 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 443

Chủ đề: Góc ảnh M42 trên Nikon!

Quote Được gửi bởi huanlx1605 View Post
    bác mua ở đâu vậy,mình cũng có len pentacon 2.8/135 MC nè,đang muốn chuyển mua để dùng cho Canon KISS X3
    Cái này là ngàm cho Nikon mà bác!:D còn cho canon thì M42 quá dễ rồi, ở các cửa hàng bán máy quanh hà nội đều có bán, mình mua thử 1 cái ngàm M42-Nikon ở chỗ bác Dochoikythuatso ở ngõ chợ khâm thiên, hàng của tàu!:D! nhưng nhìn cũng khôn lắm! có 250k mà!

Quote Được gửi bởi yeucanha View Post
    Nhìn ảnh bác chủ say đắm quá, e cũng phải thử mới đc :D
    Có ảnh up vô đây cho vui bác! chơi mãi với MF Nikon, không lẽ dân Nikon chịu khuất phục trước cái kho M42 rẻ, khám phá cái mới cũng thú vị mà! mình còn có 1 con 135 f4 retina ngàm DKN, hôm nào ship được cái mount về sẽ chụp lên cho các bác xem!

Quote Được gửi bởi hieumetal View Post
    cái mount này mình mua ở VN thôi, có 250k mà, thử 1 cái thấy nó rất good, đến h vẫn cứ dùng ngon, ko hiểu các bác lắp vào lens nào nữa vì M42 có quá nhiều loại,kêu ca nó kém chứ riêng mình lắp vô 2 con đều tiêu cự 135 là pentacon và super takuma 135 f3.5 cho ra ảnh rất chuẩn, kể cả ở vô cực, cá nhân là nó chả kém cạnh gì 135 f2.8 AIS, màu lại có phần lạnh hơn, rất đã!
    đúng là nhiều khi lens Nikon AI ,AIs cho ra tương phản quá cao ,chụp chân dung nhiều khi khá là khó retouch trong khi chụp phong cảnh ,hoa cỏ thì lên rất đẹp
    lens pentacon 135 f2.8 này nét ngay tại 2.8 hả bác ,lens này lấy nét xa nhất đc bao nhiêu hả bác nếu dùng mount không kính chống cận ( vì em đang có 1 cái như thế ) ?
    Góp vui với bác mấy cái ảnh em chụp bằng cái lens m42 vivitar 55 f2.8 của người bạn cho từ rất lâu

Quote Được gửi bởi huanlx1605 View Post
    ảnh nét và đẹp quá, mình cũng đang định chuyển mount M42 cho ốngn pentacon 2.8/135 MC cho nikon nè. nếu được xin cho hỏi chổ làm mount nha
    Không cần làm mount, bác mua sẵn 1 cái mount M42-nikon có kính vặn ren vào đít em pentacon rồi cắm vô Nikon chụp bình thường, ảnh trên đều từ con Pentacon này đấy bác ạ, mình up thêm để các bác tham khảo:

Bác cho e hỏi xíu là dùng lens này nó có báo nét cho mình ko bác, và đo sáng chắc = niềm tin bác nhỉ =.=.

Có báo nét chứ bác, bất kể body nikon nào cũng có 1 chấm tròn trắng nhỏ nháy báo nét phía bên trái, bác xoay cho đến khi cái tròn đó bắt đầu xuất hiện và nháy liên hồi là gần đúng nét, nó đứng yên là căn được khoảng cách chuẩn, tuy nhiên nhiều khi còn do tay bác vững nữa!hehe! Đo sáng thì với các đời từ D200 trở lên vạch báo sáng chạy bình thường như với AI và AIS, chỉ ko báo khẩu thôi!:D

Quote Được gửi bởi hieumetal View Post
    Có báo nét chứ bác, bất kể body nikon nào cũng có 1 chấm tròn trắng nhỏ nháy báo nét phía bên trái, bác xoay cho đến khi cái tròn đó bắt đầu xuất hiện và nháy liên hồi là gần đúng nét, nó đứng yên là căn được khoảng cách chuẩn, tuy nhiên nhiều khi còn do tay bác vững nữa!hehe! Đo sáng thì với các đời từ D200 trở lên vạch báo sáng chạy bình thường như với AI và AIS, chỉ ko báo khẩu thôi!:D
    Hehe, cảm ơn bác chủ, t9 này e vô tp học, cũng phải kiếm bé M42 rồi bái bác chủ làm sư phụ thôi ^^.

Bác chụp = M42 nhìn đẹp quá... em cũng đã rất nhìu lần lăn tăn và search trên Google về việc M42 dùng trên Nikon ổn k? thấy mọi ng đều chê và khuyên nên xài MF Nikon là đủ rồi, mà giá MF Nikon đâu có rẻ.... trog khi M42 nhìu con nhìn mê quá chừng! Kiểu này chắc cũng phải làm 1 con M42 tiêu cự 135 như bác chủ quá! Mà bác ở HN huh? phải chi ở SG thì hum nào rảnh e mới bác chầu càe để giao lưu! hihihi!
    Nikon D2Xs + Kit cùi , Fix rởm, Tale cà tàng...

Quote Được gửi bởi TerryDang View Post
    Bác chụp = M42 nhìn đẹp quá... em cũng đã rất nhìu lần lăn tăn và search trên Google về việc M42 dùng trên Nikon ổn k? thấy mọi ng đều chê và khuyên nên xài MF Nikon là đủ rồi, mà giá MF Nikon đâu có rẻ.... trog khi M42 nhìu con nhìn mê quá chừng! Kiểu này chắc cũng phải làm 1 con M42 tiêu cự 135 như bác chủ quá! Mà bác ở HN huh? phải chi ở SG thì hum nào rảnh e mới bác chầu càe để giao lưu! hihihi!
    Thật sự trước đây mình cũng nghĩ như bạn, lăn tăn lắm, nhưng quyết định tự tay mình thử, tự cảm nhận và có tốn chút xiền thì cũng coi như là học hỏi, chơi bời!:D:D! nghiền ngẫm nhiều tài liệu và quyết định chỉ chọn M42 tele để thử vì mình khoái chụp tele, và thấy đó là quyết định rất sáng suốt, sau này gần như chẳng mấy khi sờ vào mấy con 85 và 135 của nikon trừ cho mục đích thương mại cần độ an toàn cao. Dường như là cái "lạnh" của những con lens Đức rất khoái khi gặp cái sensor "nóng rực" của thằng NIkon! (văn vẻ tí!:D)
    Dần dần mình sẽ review gần như các con tele M42 phổ thông cắm trên Nikon cho các bác xem, còn a em nào có kinh nghiệm về M42 trên nikon (các tiêu cự) thì cho a em ngó nhé!

Quote Được gửi bởi Wind275 View Post
    đúng là nhiều khi lens Nikon AI ,AIs cho ra tương phản quá cao ,chụp chân dung nhiều khi khá là khó retouch trong khi chụp phong cảnh ,hoa cỏ thì lên rất đẹp
    lens pentacon 135 f2.8 này nét ngay tại 2.8 hả bác ,lens này lấy nét xa nhất đc bao nhiêu hả bác nếu dùng mount không kính chống cận ( vì em đang có 1 cái như thế ) ?
    Góp vui với bác mấy cái ảnh em chụp bằng cái lens m42 vivitar 55 f2.8 của người bạn cho từ rất lâu
    Khi dùng mount chống cận nó lấy nét được ở vô cực, và ở riêng con Pentacon này thì nó vô cực ở khoảng cách 40m!:D! nét ngay ở f2.8 nhưng để dược bức ảnh nét khá khó khăn vì dễ bị out khi khẩu lớn nhất, mà mở ở khẩu đó ở cùng tương phản cao, bị viền tím rất nặng. 1 điều nữa là mình khẳng định admin Xichlo đã nói rất chuẩn về con pentacon này: 1 điểm ưu lớn đó là không hề bị flare nên chụp ngược sáng cực sướng, chưa bao h mình bắt gặp flare khi chụp ngược sáng cả, cho dù là có đứng ở đâu!:D! rất tuyệt

Trang 2 / 45 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng