Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Lấy nét cho nhóm

Lấy nét cho nhóm

Các bác chụp Canon cho em hỏi
    Em dùng Canon 50D, em muôn chụp cho tập thể khoảng 5 người hoặc trên sân khấu có 2 người nhưng đứng xa nhau, bây giờ em muôn chụp nét căng mặt của tất cả người trong khung ngắm thì phải làm sao. Em vẫn để F4 tốc 80, Iso 400, đo sáng điểm vào giữa hoặc vào mặt người ở giữa. WB: auto. nhưng hình ra không được như ý muốn, em thấy máy chỉ lấy nét 1 điểm, được điểm này mất điểm kia,
    Xin các bác chỉ giúp em với
    Được sửa bởi xuanha_ng lúc 10:04 AM ngày 25-08-2012
    CANON 50D - 24-105 L F4 IS
    Mơ ước 5D M3, X100

xuanha_ng

Thường thì mình gắn thêm Flash, đánh E-TTL, mọi thứ để chế độ tự động hết.

có 2 người xa nhau là xa lắm không? nếu hông thì chỉnh F cao lên tầm 7 hay 10 gì đó , mở flash lên , rồi cứ thế đánh :D

Quote Được gửi bởi HamDzui View Post
    Thường thì mình gắn thêm Flash, đánh E-TTL, mọi thứ để chế độ tự động hết.
    Bác đánh TTL như nào ạ, em phả trực tiếp vào mặt mẫu nên như trông đeo mặt nạ, để em up cái ảnh lên cho các bác xem
    Mơ ước 5D M3, X100

xuanha_ng

Quote Được gửi bởi cuongland View Post
    có 2 người xa nhau là xa lắm không? nếu hông thì chỉnh F cao lên tầm 7 hay 10 gì đó , mở flash lên , rồi cứ thế đánh :D
    Nhưng mình lấy nét vào trung tâm hay để chế độ tự động, em để tự động thì nó lại nhẩy vài ô đỏ xuống chân, giữa người, chứ nó không theo ý mình là lên mặt mọi người
    Mơ ước 5D M3, X100

xuanha_ng

Quote Được gửi bởi xuanha_ng View Post
    Nhưng mình lấy nét vào trung tâm hay để chế độ tự động, em để tự động thì nó lại nhẩy vài ô đỏ xuống chân, giữa người, chứ nó không theo ý mình là lên mặt mọi người
    vô chân và vô người là do những vị trí đó là gần máy nhất, cũng giống như là khi chụp mặt mà toàn nhảy vào lỗ mũi chứ hổng phải vào mắt vậy đó, nếu thấy máy toàn canh như vậy thì chỉnh lại theo điểm để canh vào mặt của người chính giữa. Mình hổng rành 50D lắm nhưng mà dựa trên 7D mà mình xài thì mình khuyên như vậy.

hy vọng là giúp được chút chút

Các bác góp ý giúp em
    Mơ ước 5D M3, X100

xuanha_ng

Không biết size lớn thì sao, chứ em nhìn size nhỏ thấy cũng nét mà bác. Mà ngoài yếu tố khẩu ra, thì còn 2 yếu tố ảnh hưởng tới khoảng nét (DOF) là: 1. Khoảng cách đến mẫu, 2. Tiêu cự ống kính. Em thấy chữ kí bác chủ dùng kit 18-55, thì cứ mở góc rộng nhất thôi, khẩu 4 hay 5.6 với kit 18-55 mà chụp người thì cũng không khác nhau là mấy.

Còn vụ "đeo mặt nạ" thì đúng rồi bác, tại chị em hay có thói quen trang điểm và dùng phấn trắng ở vùng mặt, mà đôi khi bỏ quên vùng cổ. Nếu nhìn bằng mắt thường và ánh sáng bình thường thì ko sao, nhưng chụp bằng flash thì nó "lột tả" lắm bác ạ