Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: [Hỏi] Xin hỏi kinh nghiệm sử dụng filter CPL

[Hỏi] Xin hỏi kinh nghiệm sử dụng filter CPL

Chẳng là trước giờ em đa số toàn chụp macro hoa lá côn trùng, tĩnh vật, sự kiện và đôi chút chân dung, không hề có kn chụp landscape nên ngoại trừ dùng CPL để chụp qua kính ra đến giờ em vẫn chưa nắm được kỹ thuật sử dụng loại filter này sao cho hiệu quả nhất. Giờ em mở topic này nhờ các bác có kinh nghiệm hướng dẫn, truyền thụ cho em một ít để em tập tành lao vào thể loại này. Nếu bác nào rãnh cuối tuần có thể ra cafe giảng dạy cho em tận mục sở thị thì càng tốt. Xin cảm ơn !

Xoay xoay cho nó triệt tiêu ánh sáng chói trên mặt hồ, mặt kính, lá cây (như lá hoa súng trên mặt nước)....

Chúc Bình An
    FaceBook

Thank bác duyhlv và 11002. Xoay vặn cho triệt tiêu ánh sáng chói thì em cũng biết sơ sơ, còn "Quy tắc ngón tay trỏ-cái" em mới biết, để tìm hiểu.

Và công dụng mình thích nhất ở nó là chụp phong cảnh mây nổi khối, bầu trời xanh hơn

Vâng, công dụng và cách sử dụng CPL thì em cũng biết sơ sơ. Ý em muốn học hỏi kinh nghiệm của mấy bác sử dụng loại filter này như thế nào cho hiệu quả nhất ấy, vd như "quy tắc ngón trỏ-cái" mà bác 11002 nói, hoặc như là trong những trường hợp cụ thể nào (chụp bình mình, hoàng hôn, trưa nắng, canh hướng sáng....) thì mình xài CPL :D.

Theo mình thì bình minh, hoàng hôn là chuyện của filter GND, Sunset, Sunrise. Còn CPL là kèm theo các filter kia để có tác dụng như đã nói bên trên
    Được sửa bởi duyhlv lúc 11:13 AM ngày 23-08-2012

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Vâng, công dụng và cách sử dụng CPL thì em cũng biết sơ sơ. Ý em muốn học hỏi kinh nghiệm của mấy bác sử dụng loại filter này như thế nào cho hiệu quả nhất ấy, vd như "quy tắc ngón trỏ-cái" mà bác 11002 nói, hoặc như là trong những trường hợp cụ thể nào (chụp bình mình, hoàng hôn, trưa nắng, canh hướng sáng....) thì mình xài CPL :D.
    Trời nắng gắt thì bác lắp nó vào, thiếu sáng thì bỏ nó ra. Xoay cho đúng thì mây mới nổi khối khi chụp phong cảnh ngoài trời (test bằng cách nhìn qua cái kính oto dán phim cách nhiệt, nếu đúng màu là đúng)
    Nếu sai màu thì có nghĩa là CPL lúc đó đang ở độ xoay khử bóng kính, bóng nước nên mới vậy, lúc này chụp mây ít nổi khối và openwide màu trời xanh hay bị loang ;-)
    Được sửa bởi chuotlang lúc 12:38 PM ngày 23-08-2012
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm