Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 92

Chủ đề: Những Giây Phút Ngắn Ngủi Trên Không Phận Los Angeles

Các chung cư (apartment buildings) nho nhỏ ở gần trung tâm thành phố.

So với khu khá giả trên ven đồi xa xa.

Cửa ngõ về phía bắc của Los Angeles. Bên phải là xa lộ số 5 chạy xuyên tiểu bang, từ biên giới Mexico cho đến Canada. Bên trái và tiền cảnh là một trong những nhà máy lọc nước của Metropolitain Water District, một công sở nhưng hoàn toàn độc lập. Nước được đem từ vùng núi phía Bắc California qua hệ thống California Aqueduct dài hơn 1.100 km đến cho hầu hết toàn thể miền Nam California.

Gần đó là khu tập lái xe rất lớn của sở cảnh sát. Nơi đây các bác CS học cách đuổi bắt và dí.

Burbank Airport, một trong những phi trường nhỏ cho các chuyến bay nội địa.

Tiền cảnh là xa lộ 134 đi về phía Tây, lần lượt qua các phim trường Disney, Warner Brothers, và Universal (góc trên, bên trái)

tấm 11 12 nhìn hoành tráng thế bác ơi.nhìn dàn du thuyền số lượng khủng bố thật

Bác còn ảnh nào nữa ko? Mình cũng thường bay qua LAX mà đi máy bay khách với cả toàn ngồi bên aisle nên ko chụp dc gì nhiều.

Cám ơn hai bác Pelican và RC đã ghé xem. Em ít đi và đến LAX lắm bác ạ vì quá ... lớn và xa, rất bất tiện. Em chỉ thích đi bằng thứ nhỏ này và đến chỗ hẻo lánh thôi! hehe

Xem ảnh của bác thích quá. Cứ như được xem chương trình thế giới đó đây vậy, được mở mang tầm mắt. Nghĩ lại lúc học cái môn CNXH Khoa Học thấy nó nhảm k ai bằng.

Bộ ảnh thật tuyệt vời, cám ơn bác cho mình tham quan những cảnh vật mà không sách vở hay bộ phin nào đề cập đến, ngưỡng mộ bác thật đấy !

Cám ơn hai bác Zorro và Sony đã ghé xem.

@Zorro: Chẳng nhẽ lại có khoa học theo định hướng xã hội chủ nghĩa? Tôi rất thông cảm với bạn, nhiều cái nhảm mà vứt đi không được.

Tặng hai bác tấm ảnh sau.

Du khách đến miền Nam Cali thường hay đi xem phim trường Universal Studio. Ảnh sau là một phần của phim trường với cảnh dàn dựng phố xá, nhà cửa xa xưa. Những tòa nhà chỉ có cái vỏ cũ kỹ đằng trước với các cột chống phía sau, hoàn toàn không có bên trong và chiều sâu.

Bên cạnh phim trường là City Walk, nơi giải trí với rạp xi nê và các quán ăn sang trọng.

Gần đó là Hollywood Hills, khu nhà ở khá của nhiều tài tử, ca sĩ đang lên.

Được sửa bởi Văn Khoa lúc 07:53 AM ngày 19-03-2013

Miền Tây Nam nước Mỹ (trong đó có Nam California) là một sa mạc mênh mông bắt đầu từ phía Tây của rặng Rockies cho đến Thái Bình Dương. Nhưng miền đất này, nhất là Nam Cali đã trở nên trù phú và thịnh vượng nhờ đem nước từ miền Bắc Cali xuống và từ sông Colorado sang. Con sông này, với lưu lượng nước từ tuyết tan, đã có công rất nhiều trong việc mở mang miền Tây Nam.

Ảnh sau là một kênh dẫn nước từ sông Colorado. Ảnh được chụp mấy năm nay khi tôi bay thị sát một vùng có triển vọng địa nhiệt (geothermal potential) cao bên cạnh Salton Sea. Con kênh này rất dài, lúc ẩn trong đường hầm, lúc lộ thiên và sau cùng trút nước vào những hồ chứa để dùng quanh năm, dĩ nhiên phải khử trùng trước khi dùng.

Từ ống ngầm chui ra:

Uốn mình theo địa thế cho đến tận chân trời:

Chà, bác nắm rõ địa lý ở vùng này quá nhỉ. Mà hình như máy phát điện chạy bằng gió nó cũng gây hiệu ứng nhà kính (tất nhiên là ít hơn mấy cái kia). K biết có đúng k nhỉ?

Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng