Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: tư vấn về chế filter chụp macro từ kính viễn

tư vấn về chế filter chụp macro từ kính viễn

cho em hỏi tự chế filter macro thì dùng thấu kình lúp hay kính viễn tốt hơn?
    bao nhiêu diop thì hợp lý? bao nhiêu diop thì close up và bao nhiêu thì 1:1?
    nên gắn lên ống 50mm hay ống tele hơn (135 chẳng hạn)?

Bạn chế filter macro thì chắc chắn là phải dùng thấu kính lồi, tức là kính dành cho người bị viễn thị, hay còn gọi là kính lão đó. Kính lồi sẽ giúp cho bạn lấy nét được gần hơn, đồng thời tăng độ phóng đại. Còn cách tính độ phóng đại thì bạn giở SGK hay search google là có. Lưu ý là nếu muốn có macro 1:1 thì độ phóng đại của filter x độ phóng đại của lens phải bằng 1 (gần như là không thể làm được filter như vậy ^^ được close up là quý rồi)

mình biết kính viễn là kính gì mà bạn, ở đây mình hỏi là kính lúp hay viễn cái nào tốt hơn, đều là lồi cả mà, =.=
    với lại mình hỏi thực tế thì mọi người dùng kính tầm bao nhiêu diop thì ok, vì lý tguyết với thực tế nó khác nhau bạn à, diop cao wá thì ảnh bị méo, lồi.

Quote Được gửi bởi hadryan View Post
    mình biết kính viễn là kính gì mà bạn, ở đây mình hỏi là kính lúp hay viễn cái nào tốt hơn, đều là lồi cả mà, =.=
    với lại mình hỏi thực tế thì mọi người dùng kính tầm bao nhiêu diop thì ok, vì lý tguyết với thực tế nó khác nhau bạn à, diop cao wá thì ảnh bị méo, lồi.
    Thực ra cái này mình đã chơi rồi, và cũng chấp nhận thua. Mình đi mua cái tròng kính giá 120k (4 diop) ngoài tiệm kính, đem về kẹp vào lens chụp thử thì ôi thôi : méo xẹo, sắc sai tè le. Sau đó mình có đi kiếm những chả tìm ra chỗ nào bán tròng xịn hơn nên bỏ cuộc. Mình nghĩ là cái kính viễn sẽ tốt hơn vì nó dùng cho người đọc sách, hẳn phải rõ, nên mua cái đó. Vả lại mình nghĩ kính viễn mua chọn diop chuẩn hơn kính lúp. Bạn đã biết kinh nghiệm của mình rồi đó. Tùy hỉ ^^ Btw mình cũng bỏ luôn ý định dùng filter close-up xịn (Kenko, Hoya, Marumi lên amazon bán đầy) vì quá bất tiện, phải tháo ra tháo vô, mà cũng chả rẻ (2tr/cái filter), thà mua lens macro 2 khẩu cũ còn sướng hơn.

thnz bạn, khổ thế thì chắc mình mua raynox quá, ngặt nỗi kinh fí eo hẹp

bác ít tiền có thể nghĩ đên Fliter tàu +10 ảnh cũng tạm dc ...hoặc để có tỉ lệ lớn hơn 1.1 thì chơi tube (MF)... em đang chơi tube cũng khá vất vì MF nhưng ảnh ra cũng ko tồi .... mà bác chơi macro phải xác định MF đi ạ

Hôm nay mình đào cái thread này lên với mục đích hỏi thăm có bạn nào biết chổ bán tròng kính lão 10 diop không ? bằng kính chứ không phải bằng Mica nhé. Mình chỉ mua được tròng bằng kính khoảng 6 diop, nếu muốn chụp cận hơn nữa thì gắn cả 2 cái ( 4+6= 10 diop ) nhưng nếu chụp mà nắng gắt và tương phản nhiều thì sẽ bị quang sai màu, nay mình chỉ muốn gọn nên tìm chổ bán loại 10 diop để gắn 1 cái thôi ( mình không muốn xài Filter Close-up +10 của Tàu ). Dưới đây là ảnh mình chụp con bọ ngựa (dài khoảng 1,5cm) bằng lens MF 43-86 f3.5 + kính lão 6 diop + 1 filter +4 để minh họa.

DSC_7807 by trghieu2002, on Flickr
    Được sửa bởi duahau02 lúc 12:07 PM ngày 27-08-2013
    D750 + D700 + vài cái lens

@ Bác duahau02: Mấy cái tròng kính đó chụp viền tím dữ lắm, em thấy bác kiếm cái lens cũ chừng 200 ngàn gỡ ra lấy thấu kính chụp ngon hơn nhiều.

Quote Được gửi bởi Hưng View Post
    @ Bác duahau02: Mấy cái tròng kính đó chụp viền tím dữ lắm, em thấy bác kiếm cái lens cũ chừng 200 ngàn gỡ ra lấy thấu kính chụp ngon hơn nhiều.
    @Hưng : ồ vậy hả ??? Tôi chưa biết vụ đó, bạn có thể hướng dẫn rỏ thêm không ? nếu mua lens cũ để lấy thấu kính thì mua ở đâu ? Loại nào thì xài được ? Cám ơn bạn nhiều.
    Được sửa bởi duahau02 lúc 03:34 PM ngày 27-08-2013
    D750 + D700 + vài cái lens

Hi bác duahau02.

Cũng dễ thôi bác, nó cũng giống mình đảo đầu nhưng đảo thì dof mỏng giờ mình gỡ bớt thấu kính đuôi thì độ phóng đại giảm đi khoảng cách lấy nét xa ra một chút, dễ chụp. Lens cũ để "em yêu khoa học" thì trên xóm hoặc 5s vẫn thường có, kính có xướt dăm hay tróc coat chơi trò này vẫn tốt chán, mấy cái lúp, viễn hay filter Tàu giá dưới 1 triệu thì không có cửa. Cái AI 43-86 f3.5 của bác kiếm được cái MF 50f1.8 phi 52 là đẹp. Hôm nay em lu bu quá, mai rảnh em chụp hình là bác hình dung ra liền.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng