Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: chọn lens rộng hơn hay đẹp hơn :sigma 10-20 hay canon 17-40

chọn lens rộng hơn hay đẹp hơn :sigma 10-20 hay canon 17-40

em đang phân vân giữa 2 lựa chọn như tiêu đề, em thì thích phong cảnh và hiện tại đang chụp bằng tamron 17-50 f2.8 . Lens này theo em thấy là khá ổn , tuy rằng độ nét nó ko cao cho lắm và chụp nhiều khi thấy cứ thiếu wide sao sao ấy . Thành ra bây h rm muốn nâng cấp lên 1 là lens canon 17-40 f4 L, nghe nói con này chụp ok lắm , 2 là lens sigma 10-20 f4-5.6 , con này theo em thấy về độ nét chỉ tương đương con tamron em đang xài nhưng 7mm rộng hơn của nó thật sự đáng giá ...Thành ra em đang rất băn khoăn, nên lấy 1 con chụp đẹp hay 1 con chụp rộng hơn đây

Vài ý kiến chia sẻ cùng bác vì em cũng đã dùng qua 17-40 và tamron 17-50

- Bác cần góc rộng hơn con 17-50 thì ko thể lấy 17-40 được, góc rộng 2 con này đều là 17 (*1.6)
    - Xét về độ nét (của cá nhân em khi dùng trên body crop) thì thấy 17-40L thua tamron 17-50 về độ nét, nhưng màu sắc thì ok hơn. Tamron chụp hơi thiếu sáng là dễ ám vàng (Nhưng dùng chụp hoàng hôn hay bình minh thì em lại thích :D)
    => Nhu cầu của bác mà đang khiến bác bức xúc vì "Nhiều khi cứ thấy thiếu wide", thì không nên lựa chọn thay 17-50 bởi 17-40
    Con sigma 10-20 thì em chưa dùng nên không ý kiến

Làm con tokina 11-16 f2.8 đi bác.

third party ... hay bi vấn đề front and back focus... trên digital review kỳ rồi nói rằng em sigma này hay bi vignetting (soft) ở corner)... em thấy bác chủ nên chuyển sang tokina ~$511 coi bộ đỡ hơn đó... 17-40 chụp thì đẹp nhưng khó lấy đc toàn cảnh lắm

Sigma 10-20 em đã dùng qua 2 ống thì đều thấy rằng ảnh rất nét, màu đẹp, viginette có nhưng so với ultrawide trên FF thì còn tốt hơn nhiều. Distortion rất ít, góc chụp lại rất rộng. Nhược điểm chỉ có là khẩu độ hơi thiệt. Tuy nhiên giá rẻ, nên em đánh giá là ultrawide lens đáng tiền nhất cho crop.

Viginette của sigma trên crop đây ạ

T17vigf2.8 của Thach KTS, trên Flickr
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Thú thật là 2 yếu tố Distortion với Viginette em chả quan tâm cho lắm , thâm chí em còn thích cái Viginette nữa kìa, vì nó giốngnhu7 làm nổi bất chủ thể hơn vậy, chụp phong cảnh em rất thích làm tối góc bầu trời :D ...vấn đề là em cũng nghiên cứu con sigma 10-20 này nhiều rồi và nghe đồn con này hay bị bệnh vặt , cụ thể là hay bị soft rìa ảnh trái và em có tham khảo qua 1 số ảnh thì đúng là con này nét trung tâm tốt nhưng phần rìa thì ngoài biến dạng nặng (cái này là đặc điểm lens ultra wide nên em ko bận tâm lắm) còn bị soft rất thảm :(

Còn Tokina 12-24 thì sao mọi người nhỉ hay Tokina 11-16 cũng được mọi người đánh giá khá cao...

Hix @@ sao Len chụp phong cảnh đắt ghê gớm @@, cũng phải 10tr đổ lên @@ đây là lý do chính phải đi chụp gái T.T

lạ thật, sigma nét = tamron thì hơi shock, vì em thấy tamron quá nét rồi, mà lens góc rộng muốn nét được như thế thì phải rất đắt, chắc lens tamron của bác là bad copy thôi, chứ quan điểm của em đã là góc rộng rồi thì phong cảnh bóp chết các loại lens khác, dù chấp nhận có kém nét hơn chút. Bác có ảnh up lên đây xem cả crop nữa coi thế nào ?

Quote Được gửi bởi ductrung89vn View Post
    Hix @@ sao Len chụp phong cảnh đắt ghê gớm @@, cũng phải 10tr đổ lên @@ đây là lý do chính phải đi chụp gái T.T
    lens góc rộng khó làm nên giá thành sản xuất cao thôi bác à...mà đúng là lens phong cảnh khá ít lựa chọn, so với lens chân dung chả thấm vào đâu nhỉ ...Trong khi chân dung thì có đủ mọi tiêu cự, có fix tùm lum, trong khi phong cảnh thì ít lens quá...Mình cũng tính đến phương án dùng fix chụp phong cảnh nhưng con rộng thì quá đắt và ở VN hình như ko bán, con vừa vừa như 20 2.8 thì hơi hẹp và nghe nói chất lượng cũng ko hơn zoom 17-40 bao nhiêu :(

Quote Được gửi bởi bean2604 View Post
    lạ thật, sigma nét = tamron thì hơi shock, vì em thấy tamron quá nét rồi, mà lens góc rộng muốn nét được như thế thì phải rất đắt, chắc lens tamron của bác là bad copy thôi, chứ quan điểm của em đã là góc rộng rồi thì phong cảnh bóp chết các loại lens khác, dù chấp nhận có kém nét hơn chút. Bác có ảnh up lên đây xem cả crop nữa coi thế nào ?
    nhiều câu em ko hiểu ý bác lắm , nhưng bác nói sigma ko nét bằng tamron thì hoàn toàn sai lấm :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng