Trang 5 / 247 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555105 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 2468

Chủ đề: Bộ sưu tập chụp Close-up côn trùng, hoa lá tổng hợp, xin mời vào đây chia sẻ !

Các bác chụp đẹp quá....mình ngắm đã con mắt luôn...! Cám ơn các bác đã trưng bày ảnh.

Quote Được gửi bởi mermaidvn View Post
    Các bác chụp đẹp quá....mình ngắm đã con mắt luôn...! Cám ơn các bác đã trưng bày ảnh.
    Cảm ơn bác đã xem hình.

Em trưng hình tiếp đây.

IMG_3232_GF của Dong's foto, trên Flickr

IMG_3331_GF của Dong's foto, trên Flickr

IMG_3348_GF của Dong's foto, trên Flickr

IMG_3325_GF của Dong's foto, trên Flickr

IMG_3266_GF của Dong's foto, trên Flickr

Hết hình rồi, ngày mai em cố gắng săn tiếp 1 ít nữa.

Mình cũng có mấy tấm chụp ruồi hay bị "dập mắt" mà ko biết khắc phục sao. thấy bác chụp đẹp quá
    3:
    [IMG] _MG_8865 by Hiền Chung, on Flickr[/IMG]
    4:
    [IMG] _MG_8886 by Hiền Chung, on Flickr[/IMG]
    5:
    [IMG] _MG_8684 by Hiền Chung, on Flickr[/IMG]
    6
    [IMG] _MG_8009 by Hiền Chung, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi hienchung lúc 11:12 AM ngày 10-10-2012

Cảm ơn bác xem hình và chia sẻ hình. Em xem hình của bác có vài nhận xét sau:

1/ Em thấy bác chụp ở khẩu F11 trong tình trạng trời nắng gắt quá, không dùng flash. Bác thử khép khẩu lại chừng f19 - f22 xem sao.

2/ Bác chụp bằng lên Canon 100mm F2.8L như vậy là đúng thiết bị quá tốt, em không biết bác có đánh flash rời qua Wireless hay Radio transmitter không. Nếu bác dùng flash rời thì nên dùng softbox tản sáng đại loại là thế này:

Hoặc

Ngoài ra, em cũng đang test thử cái này:

Không có tựa của Dong's foto, trên Flickr

Không có tựa của Dong's foto, trên Flickr

3/ Trong trường hợp không sử dụng flash nào cả và chụp dưới trời nắng gắt thì em dùng 1 miếng bìa nhựa đục hoặc 1 tấm vải trắng có khung căng vải làm che bớt nắng và tản sáng ánh nắng ra làm dịu bớt ánh sáng chiếu lên chủ thể.

Em chỉ biết đến thế thôi, bác thử chụp lại xem và chia sẻ lên đây xem nhé.

MÌnh chụp 100L 2.8 + tube 12mm và ringflash, thỉnh thoảng xài raynox nhưng mình có cảm giác raynox khó canh nét hơn ống tube. Mấy cái diffuser bác up lên mình có nhưng mình xài chụp chân dung, ko biết xài cho macro có tiện ko nữa. Đúng là mình hay khép tới 11 thôi vì khép sâu quá thấy ảnh bị tối lại phải tăng iso lên nếu ko tốc độ chụp giảm xuống 15-30 hình hay bị nhòe. Các bác có chiêu gì hay chỉ anh em với. Mấy con chuồn chuồn với ong đang bay mà mấy bác lấy nét đc hay thật

Em có tấm hình này chụp xong nhưng vẫn cảm thấy ko được nét lắm. đang dùng tamron 70-200. Các bác cho e hỏi cầ mua thêm filter hay tube gì để chụp hình thấy rõ hơn ?

by Soni Tran

Quote Được gửi bởi hienchung View Post
    MÌnh chụp 100L 2.8 + tube 12mm và ringflash, thỉnh thoảng xài raynox nhưng mình có cảm giác raynox khó canh nét hơn ống tube. Mấy cái diffuser bác up lên mình có nhưng mình xài chụp chân dung, ko biết xài cho macro có tiện ko nữa. Đúng là mình hay khép tới 11 thôi vì khép sâu quá thấy ảnh bị tối lại phải tăng iso lên nếu ko tốc độ chụp giảm xuống 15-30 hình hay bị nhòe. Các bác có chiêu gì hay chỉ anh em với. Mấy con chuồn chuồn với ong đang bay mà mấy bác lấy nét đc hay thật
    Theo em nếu muốn tránh được các trường hợp bác nêu trên khép khẩu thiếu sáng, giảm tốc hình nhòe... thì khi chụp close up thế này thì ánh sáng phù hợp rất quan trọng bác ạ. Bác cứ thử xem thế nào trước cái đã, em thì chỉ biết chụp thử và xem kết quả hình thực tế sau khi chụp, em không rành về lý thuyết nhiều. Em thấy mấy tấm hình chụp trên của bác không có xài ring flash.

Quote Được gửi bởi boytran View Post
    Em có tấm hình này chụp xong nhưng vẫn cảm thấy ko được nét lắm. đang dùng tamron 70-200. Các bác cho e hỏi cầ mua thêm filter hay tube gì để chụp hình thấy rõ hơn ? ...
    Em thấy bác chụp hình trên bằng máy 1DMII với khẩu ở F8, theo em nghĩ nếu ảnh trên bác chụp chưa được nét lắm là do khẩu còn lớn, bác khép khẩu lại F19 là hình sẽ nét hơn (Dof dày hơn), nếu thấy hình ra tối thì tăng sáng. Còn việc bác sắm thêm Close-up filter hay extension tube là chuyện khác, nó không liên quan, ảnh hưởng đến chuyện hình nét hay chưa nét bác ạ.

Em góp hình tiếp đây

IMG_3429_GF của Dong's foto, trên Flickr

IMG_3413_GF của Dong's foto, trên Flickr
    Được sửa bởi dongdigipics lúc 12:24 PM ngày 24-09-2012

Hậu trường những tấm ảnh "kinh khủng" trước khi chụp close-up.

Before

IMG_9533 của Dong's foto, trên Flickr

After

IMG_8203_GF của Dong's foto, trên Flickr

Before

IMG_9521 của Dong's foto, trên Flickr

After

IMG_7610_GF của Dong's foto, trên Flickr

Before

IMG_9523 của Dong's foto, trên Flickr

After

IMG_2178_GF của Dong's foto, trên Flickr

Before

IMG_9518 của Dong's foto, trên Flickr

After

IMG_9930_GF của Dong's foto, trên Flickr

Nhìn chung thì em thấy bác chủ thớt cũng thích chụp macro nhưng bác lại xài Tele +filter thì thật sự hình không "đã " lắm. Đặc biệt là bác luôn xài đèn, mặc dù ảnh nét thật nhưng ánh sáng không đẹp, và một điều nữa rất quan trọng để tạo nên hồn của tấm ảnh là background. Nếu bác xài lense chuyên dụng cho Macro/micro thì ảnh sẽ đẹp hơn.

Quote Được gửi bởi khoinguyen2012 View Post
    Nhìn chung thì em thấy bác chủ thớt cũng thích chụp macro nhưng bác lại xài Tele +filter thì thật sự hình không "đã " lắm. Đặc biệt là bác luôn xài đèn, mặc dù ảnh nét thật nhưng ánh sáng không đẹp, và một điều nữa rất quan trọng để tạo nên hồn của tấm ảnh là background. Nếu bác xài lense chuyên dụng cho Macro/micro thì ảnh sẽ đẹp hơn.
    Em cảm ơn bác đã ghé thăm, xem hình và cho nhận xét nhé. Em thì chỉ có ống tele với vài mảnh ve chai thôi vì em không có xiền sắm lên Macro chuyên dụng ạ. Vì ai cũng biết là xe Huyndai làm gì có cửa so với BMW ạ. Em đang chờ xem hình macro "đã mắt" của bác, xin mời bác chia sẻ post hình của bác chụp lên cho mọi người xem nhé. Em thấy bác cũng post 1 lúc cả chục bài lên trên này và bác đã đạt 51 bài rồi đó. Hihihi. Sorry bác vì tính em không thích nói suông và chụp hình bằng chữ viết.

Trang 5 / 247 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555105 ... Cuối cùngCuối cùng