Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Câu hỏi hơi ngớ ngẩn về lens wide & tele

Câu hỏi hơi ngớ ngẩn về lens wide & tele

Mình mới học về nhiếp ảnh, dù trc đó trong các phần cơ bản thì mình hiểu cũng kha khá nhưng tới phần wide & tele thì mình lại hoàn toàn mù tịt, lí do như sau

-----Theo mình đc biết khi camera "wide" (ko zoom tí nào) (vd như 35mm) thì khẩu độ thường sẽ lớn nhất (như con Canon A580, wide lens 4x nhà mình, khi cụp để chế độ Auto, nếu ko zoom thì khẩu độ hiển thị trên LCD sẽ là f/2.6), mà theo mình biết, khi khẩu độ lớn (f/2.6) thì sẽ cho ra DOF mỏng, tức là sẽ được dùng để chụp chân dung, chụp xoá phông. Nhưng ko hiểu sao xem trên mạng lại thấy người ta nói dùng wide lens để chụp ảnh phong cảnh, mà trong khi ảnh phong cảnh thì yêu cầu DOF phải dày tức là khẩu độ phải nhỏ nhất, quái lạ, f/2.6 làm sao cho DOF dày được, như vậy là ngược với lí thuyết mất rồi???
    Quái lạ thật, nó ngược ngược, nó kì kì làm sao á, mình ko tài nào cắt nghĩa đc ?? Mình ngốc quá , suy nghĩ hoài hong ra, vì vậy nên mới lên đây nhờ người chỉ giúp, hi vọng sẽ có câu trả lời hay , thanks các pro trước
    Được sửa bởi 3597dxta lúc 12:43 AM ngày 08-08-2012

Quote Được gửi bởi 3597dxta View Post
    Mình mới học về nhiếp ảnh, dù trc đó trong các phần cơ bản thì mình hiểu cũng kha khá nhưng tới phần wide & tele thì mình lại hoàn toàn mù tịt, lí do như sau

-----Theo mình đc biết khi camera "wide" (ko zoom tí nào) (vd như 35mm) thì khẩu độ thường sẽ lớn nhất (như con Canon A580, wide lens 4x nhà mình, khi cụp để chế độ Auto, nếu ko zoom thì khẩu độ hiển thị trên LCD sẽ là f/2.6), mà theo mình biết, khi khẩu độ lớn (f/2.6) thì sẽ cho ra DOF mỏng, tức là sẽ được dùng để chụp chân dung, chụp xoá phông. Nhưng ko hiểu sao xem trên mạng lại thấy người ta nói dùng wide lens để chụp ảnh phong cảnh, mà trong khi ảnh phong cảnh thì yêu cầu DOF phải dày tức là khẩu độ phải nhỏ nhất, quái lạ, f/2.6 làm sao cho DOF dày được, như vậy là ngược với lí thuyết mất rồi???
    Quái lạ thật, nó ngược ngược, nó kì kì làm sao á, mình ko tài nào cắt nghĩa đc ?? Mình ngốc quá , suy nghĩ hoài hong ra, vì vậy nên mới lên đây nhờ người chỉ giúp, hi vọng sẽ có câu trả lời hay , thanks các pro trước
    Muốn quản lý DOF mà chụp để AUTO ? . AUTO là máy nó chụp rồi ,Bro chỉ là người bấm nút thôi . Lens có khẩu lớn thì chứng tỏ chất lượng quang học cao .Thông thường khi chụp phong cảnh người ta chụp ở chế đô A (ưu tiên khẩu độ ) và tùy vào ý đồ chụp mà điều chỉnh khẩu ,thông thường chụp phong cảnh sử dụng F8 - F11 . Bro nên đọc lại kiến thức cơ bản .Mong Bro sớm làm chủ được thiết bị.

Ngoài khẩu lớn còn phải tiêu cự dài, và càng gần chủ thể xóa càng tốt, ống của wide tuy khẩu lớn 2.6 nhưng nhưng tiêu cự ngắn lại để xa chủ thể thì không xóa được đâu bạn ơi ( nguyên nhân tại sao thì mình không rõ lắm, bạn tra google dùm), mà hình như bạn dùng máy Pns, bạn để chế độ close up và dí sát chụp xem
    Canon 7D + 24-105f4 L

F8-F11 sẽ đi kèm với tiêu cự dài đúng ko bạn?

Ôi, buồn cười quá. Em ko nhịn được cười ạ. Nhưng trả lời bác thế này:
    1. Tiêu cự được chia làm Wide, Normal và Tele. Nó là "góc nhìn" hoặc độ rộng mà ảnh thu được
    2. Đi với tiêu cự của Lens là Khẩu độ tối đa/tối thiểu. Thường lens zoom sẽ có 2 khẩu tối đa (tương đương với 2 tiêu cự của lens). Ví dụ, 1 chiếc Lens Zoom A 24-70 f/3.5-5.6 được hiểu là khẩu độ có thể mở tối đa ở giá trị 3.5 khi nó ở tiêu cự 24 và khi zoom lên (giảm góc nhìn), thì độ mở tối đa này cũng tăng lên (ở 5.6 nếu ở tiêu cự 70).
    3. Nói về DOF, ống kính có 2 yếu tố ảnh hưởng là tiêu cự và khẩu độ. Không xét tới các yếu tố khác, Cùng 1 Tiêu cự, khẩu mở càng to thì dof càng mỏng, và ngược lại. Cùng 1 "Khẩu độ", tiêu cự càng lớn thì DOF càng mỏng và ngược lại.
    Như vậy, lens wide cho DOF dày hơn Tele nếu cùng khẩu độ, và vì yếu tố "góc nhìn rộng", lens wide được sự dụng để chụp phong cảnh, kiến trúc nhiều hơn.
    Nếu bác vẫn chưa hiểu, thì em nghi ngờ là bác ko hiểu gì về nhiếp ảnh cơ bản, chứ ko phải hiểu "khá khá" như bác nói

Mình xin bổ sung thêm
    1/đơn giản là lens 2 khẩu khi thay đổi tiêu cự sẽ thay đổi khẩu
    2/wide là để bạn chụp hết nhóm người trong nhà chật chứ không phải bắt buộc phải 18 hay 24mm mới chụp phong cảnh được mà phải là DOF DÀY để mọi thứ trước sau đều rõ (ví dụ khi bạn đứng ở bờ vực chụp xuống thung lũng bạn có thể lùi lại để lấy toàn cảnh rộng hơn nhưng để loại bỏ những những vật thừa ở rìa khung hình bạn có thể zoom gần lại nếu không muốn rớt xuống vực
    3/hãy chọn chế độ landscape trên máy sau đó bạn zoom tuỳ thích để chụp phong cảnh mà không lo về DOF vì máy sẽ chọn khẩu nhỏ cho bạn (với 580A KHI CHỤP THỂ LOẠI NÀO THÌ CHỌN CHẾ ĐỘ ĐÓ ĐỪNG LUÔN ĐỂ AUTO)

Nhưng ko hiểu sao xem trên mạng lại thấy người ta nói dùng wide lens để chụp ảnh phong cảnh, mà trong khi ảnh phong cảnh thì yêu cầu DOF phải dày tức là khẩu độ phải nhỏ nhất, quái lạ, f/2.6 làm sao cho DOF dày được, như vậy là ngược với lí thuyết mất rồi???
    Vì 2 lý do:
    -Len wide cho mình góc nhìn rộng
    - cùng một khoảng cách từ máy đến vật cần chụp, len tiêu cự càng ngắn thì dof càng lớn.

Và khi chụp phong cảnh thì chẳng ai chụp f=2.8 đâu bác, phải khép khẩu nhỏ hơn nhiều.
    Hội Sony Alpha Thủ Đức
    https://www.facebook.com/groups/sonythuduc/

Xin trả lời bạn như sau:
    - Trị số khẩu độ= tiêu cự ống kính/đường kính lỗ mở của ống kính. Do đó khi bạn để tiêu cự ngắn (wide mà theo bạn hiểu là không zoom tí nào) thì tử số nhỏ--> giá trị khẩu độ nhỏ (tức là mở lớn đấy ạ, nhiều người mới dùng máy ảnh hay nhầm cái này). Khi bạn zoom ra xa thì tiêu cự lớn--> giá trị khẩu độ nhỏ (độ mở nhỏ)

- 2 thứ bạn nói không hề có gì mâu thuẫn cả. Nếu bạn muốn chụp phong cảnh thì cứ để tiêu cự nhỏ rồi khép khẩu vào cho DOF nó sâu, có ai bắt bạn phải để khẩu max đâu. Còn nếu chụp chân dung thì cứ zoom vào rồi mở khẩu tối đa có thể. Chính vì hầu hết các camera compact không thể có độ mở ống kính lớn tại tiêu cự lớn và kích thước cảm biến cũng nhỏ nên không thể chụp chân dung xóa phông trên các camera này. Bởi thế người ta mới dùng máy ống kính rời với các ống kính có độ mở lớn tại tiêu cự lớn để chụp chân dung xóa phông.

Hy vọng bạn hiểu, mình nói hơi luộm thuộm.
    Được sửa bởi thuctien lúc 09:03 AM ngày 12-08-2012
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.