Trang 6 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 85

Chủ đề: Lạm bàn chuyện lấy nét: Lấy nét tự động (AF) hay Lấy nét tay (MF)

Phù... Hôm nay em mới hết cái hạn A.N. nên giờ mới viết tiếp.
    Ngày trước, em đi off chung với các thành viên khác, thấy có thành viên nào dùng cái ống kính xấu xấu, rồi thấy xoay xoay vặn vặn em thấy cũng ngồ ngộ; tò mò em mon men theo hỏi thử: xin lỗi anh dùng ống kính gì hay thế ? Cho em mượn xem tí được không?... Lúc đó, nào có biết ống kính MF nó mặt tròn mặt méo thế nào đâu, thành viên đó cho mượn cùng thân máy em giơ máy lên ngắm và nhấn nữa cò như máy của em để thử, nhưng ô hay sao hình ảnh nó bị mờ sao ý, không rỏ nét như máy của em, nhưng thôi cứ soạt một cái thử nó thế nào, lúc vừa xem lại hình vừa chụp thì bác chủ máy hỏi: Em thấy thế nào ? Hình đẹp hông ?... lúc đó em cứ ờ ờ: Cũng đẹp anh... nhưng sự thực là em xoá cái ảnh mới soạt hồi nãy :-)
    Về nhà hỏi tới lui mới biết là đó là ống MF (mà em cũng tệ, chả nhớ đó là ống hiệu gì, chỉ nhớ mang máng là tiêu cự 135mm thì phải). Đó được xem là lần đầu tiên em tiếp xúc với ống MF. Chả biết các bác thế nào chứ cảm giác đầu tiên của em khi dùng ống MF đầu tiên hồi đó là: Hình mờ, ống kính đen thui xâu xấu, có cái ngàm trăng trắng.
    Bẵng đi sau vài tháng, ông bạn chơi khá thân bảo: Mày thử dùng ống kính MF đi, hay lắm mày,... Ừ thì ổng cho mượn thì dùng thử xem thế nào, em ok ngay. Ổng quăng cho em 1 cái CZ 35mm MC đỏ bảo dùng thử, nếu không thích thì bán dùm cho ổng (tất nhiên trả tiền lại cho ổng, ông này khôn gớm mượn tay thằng em đẩy ống kính :-)). Sau nữa ngày dùng thử, kết quả là em phải cho lên sàn giao dịch vì chụp hoài và chụp mãi mà chả có ảnh nào nét cả, tốn shot con 40D nhà em (lúc đó em cưng con 40D còn hơn đồng chí nhỏ và cọp nhà em :-))
    Đẩy xong ống kính em rút 2 kết luận rất ư là chân lý:
    - Em chả bao giờ dính vô quả ống kính MF.
    - Bác nào mà chụp MF chắc phải cao siêu thế nào lắm chứ thằng người trần tục như em thì thua với món MF này.
    Từ đó em luôn thần tượng các tay máy xoay xoay vặn vặn.
    ...
    Hic... buồn ngủ quá (do còn bị đuối bởi hậu quả cái hạn A.N. vừa rồi), mai em viết tiếp nhé...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Mẫu chánh hiệu có khi họ pose liên tục cứ 5 giây là một pose và họ xoay ngang, ngữa, cong lưng, uống bụng, xoay đầu, bẻ cổ, co tay , cong chân như một con robot trong nửa tiếng đồng hồ liên tục. Chuyện lấy MF mổi lần pose đối với tôi là hầu như là impossible!.
    Nói thật tôi là người mê chụp thể thao với mode AF + AI Servo + HC vậy mà chạy theo cô mẩu pose với AF muốn không kịp.

Có lẻ tôi già nên tay chân chậm chạp! Té ra là tôi bịnh!
    Hay là mẫu ở VN củng giống tôi nên pose chậm nên MF bắt kịp.
    Thế Bác khơng chơi các thể loại phong cảnh, macro côn trùng hoa lá sao ?
    Bao giờ bác cần chụp macro côn trùng hoa lá, bao giờ bác chụp phong cảnh cần nét suốt, lúc bác phơi tối máy ko AF được Bác sẽ tháy cái hay của MF .
    Ngoài ra nhiều ống MF có nước hình rất hay mà các ống mới,kể cả L va N cũng ko có, đáng để ta mất công xoay lắm bác ạ.Tất nhiên trong các case cần nhanh chóng như chụp thể thao,trẻ em...thì em ko dại gì vặn MF đâu ạ.

Em thấy MF cũng dễ mà

Pentacon 135 2.8 (giá 1 triệu) trên Nex 5

e thấy tự động nó hơi thụ động, nét tay linh hoạt nhưng ko nắm bắt dc khoảng khắc đẹp.

Mình có 1 nhận xét thế này: Có nhiều bạn ko bao giờ đọc các cmt từ trang 1 đến cuối, để rồi đưa ra 1 cái cmt mà thấy chuối nguyên buồng. Và cũng có nhiều bạn đọc cmt mà ko bao giờ nghĩ kỹ 1 tí. Mình đã đọc bao giờ cũng phải đọc hết ko thì thôi, nếu ngại đọc hết thì nên cmt theo kiểu ko đọc hết.
    @giamahamvui: Những thông tin trong cmt của bạn đã được nhắc tới ở những trang trc rồi ạ.
    @khoilekts: Mình đề nghị bạn nên đọc lại cmt đầu tiên của bác oldmen.

@newbie101: xin thưa với Bác là tôi có đọc kỹ từ đầu tới cuối trước khi cmt. Ở bài trước là Nói lý thuyết[ còn đây là tôi nói trãi nghiệm thực tế, có sự khác biệt đáng kể chứ ạ.
    Ý tôi là mọi người cmt trên cơ sở đưa ra thông tin, dữ kiện chứ đừng đưa ra sự phán xét cá nhân, nó nhạy cảm và dể gây cháy lắm ạ.

Quote Được gửi bởi newbie101 View Post
    Mình có 1 nhận xét thế này: Có nhiều bạn ko bao giờ đọc các cmt từ trang 1 đến cuối, để rồi đưa ra 1 cái cmt mà thấy chuối nguyên buồng. Và cũng có nhiều bạn đọc cmt mà ko bao giờ nghĩ kỹ 1 tí. Mình đã đọc bao giờ cũng phải đọc hết ko thì thôi, nếu ngại đọc hết thì nên cmt theo kiểu ko đọc hết.
    @giamahamvui: Những thông tin trong cmt của bạn đã được nhắc tới ở những trang trc rồi ạ.
    @khoilekts: Mình đề nghị bạn nên đọc lại cmt đầu tiên của bác oldmen.
    Đọc lại để làm gì ạ? Sao bác biết em không đọc kỹ vậy?
    @giamahamvui: Em hoàn toàn đồng ý với bác ở câu này "Ngoài ra nhiều ống MF có nước hình rất hay mà các ống mới,kể cả L va N cũng ko có" nhưng tiếc là bây giờ len MF bị làm giá quá nên cũng làm giảm cái ham muốn của em với len MF lại rồi :(.
    Được sửa bởi khoilekts lúc 09:54 AM ngày 14-08-2012

Hôm nay em lại viết tiếp vụ AF và MF nhé...

Người chụp bằng AF nghĩ về người chụp bằng MF:
    + Có cái quái gì mà cứ xoay xoay với vặn vặn, vẽ chuyện, chỉ tổ tốn thời gian, thời đại công nghệ máy tính và điện tử phát triển ầm ầm mà MF chi cho cực vậy.
    + Hay là các bác chụp MF cho có vẻ "nguy hiểm", làm cho có vẻ gì đó rất ư là "nghệ sỹ" với nghệ thuật...
    + Chắc thân máy của các bác lấy nét AF chậm quá nên dùng MF luôn cho rồi
    + Khắc phục ống kính lỗi front/back focus nên dùng MF cho chắc ăn
    + Ít xèn nên chơi mấy cái ống củ rích...
    Người chụp bằng MF nghĩ về người chụp bằng AF:
    + Lấy nét bằng motor lấy nét trên ống kính, hoặc hệ thống lấy nét trên thân máy chưa chắc là chính xác đâu nhá, coi vậy chứ không phải vậy đâu, máy mà, có sai sót là chuyện đương nhiên
    + Chúng tôi chả có gì mà tỏ vẻ nguy hiểm hay nghệ sỹ gì hết, có chăng là dân chụp AF như các anh mới tỏ vẻ nguy hiểm với ống kính đời mới này nọ với thân máy có hệ thống lấy nét khủng
    + Dùng ống MF thì vẫn lo canh cánh vụ front/back focus do adapter gây ra nhé, ở đó mà tinh vi
    + Ai bảo mấy cái ống kính Leica / Zeiss / Schneider là rẻ tiền nào, toàn đắt giá hơn ống cùng loại của AF đấy nhé
    + Dùng AF chỉ tổ ức chế, chả có gì đặc biệt khi nói về khoảng khắc hết, cứ bắn soạt soạt liên tục về rồi xử lý sau
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 10:31 PM ngày 18-08-2012
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Đối vs em AF hay MF tùy thuộc vào sở thích, tình huống thế thôi, nhưng có nhiều bị cuồng lens MF, phải MF thì ảnh ra mới đẹp, chất ảnh mới trong, chất lượng thấu kính tốt....

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Hôm nay em lại viết tiếp vụ AF và MF nhé...

Người chụp bằng AF nghĩ về người chụp bằng MF:
    + Có cái quái gì mà cứ xoay xoay với vặn vặn, vẽ chuyện, chỉ tổ tốn thời gian, thời đại công nghệ máy tính và điện tử phát triển ầm ầm mà MF chi cho cực vậy.
    + Hay là các bác chụp MF cho có vẻ "nguy hiểm", làm cho có vẻ gì đó rất ư là "nghệ sỹ" với nghệ thuật...
    + Chắc thân máy của các bác lấy nét AF chậm quá nên dùng MF luôn cho rồi
    + Khắc phục ống kính lỗi front/back focus nên dùng MF cho chắc ăn
    + Ít xèn nên chơi mấy cái ống củ rích...
    Người chụp bằng MF nghĩ về người chụp bằng AF:
    + Lấy nét bằng motor lấy nét trên ống kính, hoặc hệ thống lấy nét trên thân máy chưa chắc là chính xác đâu nhá, coi vậy chứ không phải vậy đâu, máy mà, có sai sót là chuyện đương nhiên
    + Chúng tôi chả có gì mà tỏ vẻ nguy hiểm hay nghệ sỹ gì hết, có chăng là dân chụp AF như các anh mới tỏ vẻ nguy hiểm với ống kính đời mới này nọ với thân máy có hệ thống lấy nét khủng
    + Dùng ống MF thì vẫn lo canh cánh vụ front/back focus do adapter gây ra nhé, ở đó mà tinh vi
    + Ai bảo mấy cái ống kính Leica / Zeiss / Schneider là rẻ tiền nào, toàn đắt giá hơn ống cùng loại của AF đấy nhé
    + Dùng AF chỉ tổ ức chế, chả có gì đặc biệt khi nói về khoảng khắc hết, cứ bắn soạt soạt liên tục về rồi xử lý sau
    Túm lại là phải có bộ AF lens để chụp nhanh và người ta phán mình là "nguy hiểm", rồi phải có bộ MF lens chụp chậm để thành "nghệ sỹ"

Như vậy ai có đủ cả 2 lens MF và AF sẽ trở thành "Nghệ Sỹ Nguy Hiểm" ???????
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 6 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng