Trang 66 / 133 Đầu tiênĐầu tiên ... 1656646566676876116 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 651 đến 660 / 1325

Chủ đề: Góc ảnh D3200

Quote Được gửi bởi maxdown View Post
    các bác cho hỏi D3200 load D2X mode duoc ko?và có chức năng khử viền tím ko ah? để chụp skin cho đẹp ấy mà
    em chẳng rành vụ viền tím, bác hỏi thì em cũng hỏi luôn, bác nhìn thử xem hình của anh em trong box có tấm nào bị viền tím không ạ. để anh biết nó như thế nào. vì nghe đàn anh nói cũng nhiều. nhưng em chẳng nhìn ra. nên cũng chẳng quan tâm. em thấy em quan trọng kỹ thuật, bố cục thôi. còn màu sắc thì em gà lắm.

Nếu mình nhớ không nhầm thì D3200 không có D2X mode. Về cái vụ viền tím thì không có. Theo tiểu đệ biết thì đa phần bị viền tím là do lens. Ngay cả những lens nano đắt tiền cũng chỉ hạn chế phần nào hiện tượng viền tím. Để tránh viền tím, mình có thể sử dụng hood để ngăn các tia sáng xiên. Nếu bị viền tím thì có thể sử dụng photoshop hoặc lightroom để khử.

Kéo topic nào!

và...
    NIKON D3200 + KIT 18 - 105 VR + FIX 35 f1.8G + FLASH YOUNGNUO 468 II

Ôi... mình ta một cõi... chẳng còn ai... Tự sướng luôn!...

đóng góp cho box mình thêm vui. thấy thời gian gần đay box mình lặng quá. tấm này em chụp bằng lens 40f2.8.
    [IMG] 20140108-DSC_5166 by hoangtuan8911, on Flickr[/IMG]

tấm này em chụp bằng lens 55-300 tại tiêu cự 300mm. không biết có bác nào xài lens này không. em thì chỉ mượn chụp được chút xíu thôi. nên có thể hơi cảm tính, nhưng theo cảm nhận của em màu của nó hơi bếch, màu đỏ hơi nhiều. có máu tấm em chụp hoa súng vàng mà lên hình nó lại có màu cam cam. lên tiêu cự cao thì lại soft ảnh nên cũng rất khó.
    bác nào đã thử qua lens này hoặc 55-200 thì cho em chút ý kiến về nó được không ạ.
    [IMG] 20140108-DSC_5187 by hoangtuan8911, on Flickr[/IMG]

Quote Được gửi bởi anhvan2512 View Post
    tấm này em chụp bằng lens 55-300 tại tiêu cự 300mm. không biết có bác nào xài lens này không. em thì chỉ mượn chụp được chút xíu thôi. nên có thể hơi cảm tính, nhưng theo cảm nhận của em màu của nó hơi bếch, màu đỏ hơi nhiều. có máu tấm em chụp hoa súng vàng mà lên hình nó lại có màu cam cam. lên tiêu cự cao thì lại soft ảnh nên cũng rất khó.
    bác nào đã thử qua lens này hoặc 55-200 thì cho em chút ý kiến về nó được không ạ.
    [IMG] 20140108-DSC_5187 by hoangtuan8911, on Flickr[/IMG]
    55-300VR ngon bổ rẻ trong tầm tiền thôi Tuấn ơi. Nhớ lời bác Nguyễn Hữu Hạnh mỗi lens đều có điểm mạnh yếu mà mình cần tìm hiểu để sử dụng cho phù hợp đó mà . Dù không còn chụp bằng D3200 nhưng vẫn xin phép úp vài tấm chụp từ lens này cho anh em tham khảo.
    Đây thì chụp lén TTH ở tiêu cự 300 (chỉnh sửa chút xíu nhé)

SGN_5398 của anhlp, trên Flickr
    đây thì 165mm

SGN_5408 của anhlp, trên Flickr
    làm tý ngược sáng

SGN_5478 của anhlp, trên Flickr
    Tao đàn buổi trưa

SGN_5975 của anhlp, trên Flickr
    Hoa TCV nữa này

SGN_4951 của anhlp, trên Flickr
    Nói chung nếu không đòi hỏi cao quá thì dùng cũng ok đấy, đa dụng phết!
    Hôm nào rảnh xuống đây lại cùng nhau đi test cho hết lăn tăn trước khi quyết định mua nó! Nếu không thì tìm hiểu 70-300 non VR cũng ok lắm, em tìm hình của bác nguyentriduc trên diễn đàn coi, đẹp khủng khiếp luôn.
    Được sửa bởi anhlp lúc 12:55 PM ngày 16-01-2014
    D7100 + 50f1.8G

dạ, em cảm ơn anh anhlp. em đang cầm trong tay em 55-200 và đang test luôn đây anh. máu nó lên thì không cản kịp anh à ^^! em mới cầm hôm qua rồi chạy đi test thử luôn. cái 55-300 và cả cái 55-200 này so với tầm tiền và cái nó mang lại thì cũng đúng là không nên chê. và bác Nguyễn Hữu Hạnh nói đúng là phải biết cái mạnh và yếu của mỗi lens mà sử dụng cho tốt. chỉ mới một buổi chụp thì có lẽ hơi vội để kết luận. nhưng cũng xin bon chen ý kiến để các bác góp ý.
    về chụp mẫu:
    - nếu mẫu đứng quá xa (chụp cả người) thì ảnh sẽ khó nét -> nên chụp dermi như hình anhlp đã chụp
    - mặt người hơi đỏ nếu set chung thông số với các lens khác -> cái này em đang tìm cách chỉnh thông số lại cho lens này. hôm nào có dịp em sẽ xem lại phần này.

chụp hoa lá cành:
    - so với tầm tiền này thì khá ok về độ nét.
    - chú ý khoảng lấy nét tối thiểu là 1,1m.

.
    .
    lens này đa dụng, rẻ tiền nên không thể đòi hỏi cao. bài trước cũng như bài này. em mang chụp mẫu và hoa để mang ra trình làng cho các bác nhận xét và suy nghĩ nếu có muốn tìm đến em nó. bài viết của em không mang tính khen hay chê mà chỉ là dạo hết qua các hướng để tìm ra cái mạnh và yếu của lens và chia sẻ với anh em cũng như mong nhận lại góp ý nhiệt tình từ các bác.
    em vẫn thích chụp hoa lá hơn nên với em lens này cũng khá ổn để thỏa cái ham muốn chụp choẹt của em trong điều kiện hạn hẹp như bây giờ (những ảnh trên em hoàn toàn không chỉnh sửa).
    và đêm qua nổi hứng, em mang ra chụp trăng rằm, về crop lại thì nó được thế này ^^!.

.
    .
    mong các bác sẽ có thêm nhiều chia sẻ, nhận xét, góp ý để box mình ngày càng nhanh tiến bộ hơn. chúc các bác buổi chiều vui vẻ!
    p/s: các bác thông cảm là sáng giờ em ngồi nhờ máy thằng bạn mà không nhớ log out nick nó (anhvan...).
    Được sửa bởi hoangtuan8911 lúc 06:08 PM ngày 16-01-2014

Box D3200 mà các bác cứ dùng để test lens, loãng hết cả box các bác ạ!

Quote Được gửi bởi dangphung View Post
    Box D3200 mà các bác cứ dùng để test lens, loãng hết cả box các bác ạ!
    Xin lỗi bác, nhưng vậy box này làm gì. Up ảnh đẹp lên và người khác vào khen nhau thôi sao bác? Bác đặt nặng chữ "test" của em quá thì phải. Box D3200 này là khu vực cho người mới chơi. Không chụp thử, không chia sẻ kinh nghiệm thì bao giờ mới có định hướng đúng cho mình. Không lẽ nhìn vào tấm hình đẹp thì cứ vạ vào hỏi chụp lens gì. Vào flickr xem thông số tiêu cự, khẩu, tốc rồi về mua lens y vậy, set y vậy, tìm hoa y vậy chụp là đẹp sao? Còn khá nhiều thứ khác trong máy chúng ta cần quan tâm như picture control, white balance, khẩu như thế nào thì hình sẽ nét, như thế nào hình sẽ cứng và như thế nào hình sẽ sáng... Có thể bác đã biết nhiều. Nhưng đây là con đường và cách em tiến bộ khi chơi dslr. Muốn chia sẻ và nhận những kinh nghiệm chụp từ mọi người để kỹ thuật chụp ngày càng khá hơn. Em đã từng chụp và chụp suốt mấy tháng mà không có hình đẹp. Đơn giản vì em chơi một mình và không ai chia sẻ kinh nghiệm. Em viết bài cũng chỉ muốn anh em D3200 có cái nhìn về lens, về máy. Và em cũng mong nhận lại kinh nghiệm từ các bác. Em hoàn toàn không có ý cầm đèn chạy trước ô tô hay làm loãng box.
    Chút chia sẻ của em. Nếu bác thấy loãng thì em xin lỗi. Em sẽ để box mình "đặc" trở lại. Em lên amazon.com xem hình của D3200 chụp cũng được. Hay lên saigonphoto.net xem hình đẹp cũng được. Vào đây em chỉ mong được đọc bài chi sẻ kinh nghiệm và nhìn hình từ những kinh nghiệm đó. Thân ái. Chúc các bác buổi chiều vui vẻ.

Trang 66 / 133 Đầu tiênĐầu tiên ... 1656646566676876116 ... Cuối cùngCuối cùng