Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Thực hành sau 1 tuần cầm máy.Mong đc góp ý

Thực hành sau 1 tuần cầm máy.Mong đc góp ý

Chụp nhưng e chưa hiểu rõ lắm về cách chỉnh ánh sáng, bố cục ,... Mong đc các bác góp ý mạnh tay ạh...

Cứ chém mạnh tay các bác ợ e xin tiếp thu hết...

Chuẩn ... men rùi
    www.facebook.com/canhdong.battan
    0918.35.65.53

Xin góp ý 1 tí:

Ảnh 1: Thường thì người ta chụp hồ sen khi lá xanh non thì mới thấy đầy sức sống; bạn chụp lúc nhiều lá khô nhưng lại không thấy hết vẻ tàn héo (để vắt sức kết hoa tạo quả), phần bờ cỏ và cành cây thơi thừa thãi (hạn chế vẻ mênh mông bao la bạt ngàn của sen).

Ảnh 2 và 3: nếu dựng khung hình lên, zoom gần hơn và không có vật cản sau phông (tạo phông đồng nhất) thì mắt nhìn tập trung vào cành hoa, ảnh dễ thương hơn.

Ảnh 4: Đứng chếch về bên phải khoảng nửa mét (không lấy thân cây vào khuôn hình), zoom gần hơn, canh chùm hoa ngay 1/4 đường chéo, phía trên, thì ảnh cân đối hơn.

Nhìn chung bạn chụp ảnh màu sắc đẹp, sắc nét; nhìn nụ sen rất có hồn.

Đọc ở đâu đó thấy bạn dùng NiD90, nó có độ phân giải không cao, nên hạn chế chụp những tấm như ảnh số 1 (Hình như ngọn đồi đầu bạc, bị gọt hết xung quanh chỉ chừa chỏm đầu, nằm cạnh đường tránh QL 1A, đoạn Hoà Sơn phải không nhỉ?).
    Trời vẫn Xanh - Mây vẫn Trắng - Nắng vẫn Vàng

Quote Được gửi bởi NắngVàng View Post
    Xin góp ý 1 tí:

Ảnh 1: Thường thì người ta chụp hồ sen khi lá xanh non thì mới thấy đầy sức sống; bạn chụp lúc nhiều lá khô nhưng lại không thấy hết vẻ tàn héo (để vắt sức kết hoa tạo quả), phần bờ cỏ và cành cây thơi thừa thãi (hạn chế vẻ mênh mông bao la bạt ngàn của sen).

Ảnh 2 và 3: nếu dựng khung hình lên, zoom gần hơn và không có vật cản sau phông (tạo phông đồng nhất) thì mắt nhìn tập trung vào cành hoa, ảnh dễ thương hơn.

Ảnh 4: Đứng chếch về bên phải khoảng nửa mét (không lấy thân cây vào khuôn hình), zoom gần hơn, canh chùm hoa ngay 1/4 đường chéo, phía trên, thì ảnh cân đối hơn.

Đọc ở đâu đó thấy bạn dùng NiD90, nó có độ phân giải không cao, nên hạn chế chụp những tấm như ảnh số 1 (Hình như ngọn đồi đầu bạc, bị gọt hết xung quanh chỉ chừa chỏm đầu, nằm cạnh đường tránh QL 1A, đoạn Hoà Sơn phải không nhỉ?).
    ) Duyệt hết 5 trang bài viết (93 bài) của bác NắngVàng mới thấy rằng ông bà dạy cấm có sai: "Quân tử động ngôn(khẩu) bất động thủ" )

Xin góp ý 1 tí:

Bài của bác thật bổ ích cho e... Đây là lần đầu tiên e tập tành với DSLR nên tay nghề quá non yếu. E chụp với D90 + 18 105 VR...
    Như bác nói e chụp hồ sen đoạn Hoà Sơn. Đối diện hồ sen này cũng có hồ sen đẹp hơn nhưng do lúc e đến chụp lại có 1 đoàn chụp ảnh cưới chụp bên đó nên e phải bắn bên này... Hồ sen với nhiều lá khô và hoa cũng tàn gần hết.
    Hình 1 : E thấy hình thiếu sức sống, và màu của núi ko thực, vẫn còn độ xám xịt so với lúc e chụp là 10h sáng. Cái này e có cần set EV - ko ạ?
    Hình 2 + 3 : Dựng khung hình lên là sao bác NV ơi, e kok hiểu ý bác lắm, và e sẽ rút kn để ý phông phía sau hậu cảnh...
    Hình 4 : Ý bác là 1/4 đg chéo phía trên là góc trái phía trên theo đường chéo là vị trí hoa chính đúng ko bác. Vụ bố cục này hơi nhọc nhằn thật đấy, lúc e chụp ko nhớ có thân cây phía sau mà lúc xem lại thì thấy thân cây to oạch :(... Vì lúc chụp e lo canh nét chủ thể + để ý cái vụ khẩu độ , tốc độ và ánh sáng nên ko để ý lắm về hậu cảnh...

Dù sao e vẫn là mem quá mới đang trong time học hỏi... Hy vọng sắp tới sẽ đóng góp những bức ảnh tốt hơn.

NiD90 độ phân giải là 12.3 megapixel nhưng nghe nói tương đương 15.0 của Canon.... Hok biết có đúng ko?
    Máy còi + Trình yếu ko dám bon chen

NiD90 độ phân giải là 12.3 megapixel nhưng nghe nói tương đương 15.0 của Canon.... Hok biết có đúng ko?

không !
    a100 + 50mm f1.7

Mới cầm máy 1 tuần mà chụp như vậy là ổn rồi bạn. Bạn làm theo những ý kiến của mình sau đây, sẽ nhanh lên tay lắm

1. Tiếp tục duy trì việc học hỏi bằng ảnh như topic này chịu khó tiếp thu ý kiến mọi người
    2. Xem ảnh nhiều nhiều nhất là những thể loại mà bạn thích chụp
    3. Lang thang và thực hành nhiều)

Chúc bạn chụp dc nhiều ảnh đẹp
    khangnhien

ps: em thấy D90 là ngon rồi á không phải lăng tăng về thiết bị nữa đâu:

Quote Được gửi bởi canbie View Post
    ) Duyệt hết 5 trang bài viết (93 bài) của bác NắngVàng mới thấy rằng ông bà dạy cấm có sai: "Quân tử động ngôn(khẩu) bất động thủ" )
    Dạ, Nắng Vàng vào diễn đàn này để xem và chém gió thôi ạ.

@ to Michito: ý mình nói dựng khung hình lên, là chiều dọc vuông góc với mặt đất; và bố cục tấm 4 theo như ý bạn đã nói (bạn che bớt những chi tiết mình nói ngay trên những tấm ảnh này xem có cảm nhận gì khác không nhé). Mình đã dùng thử D80, D90 nên ý kiến chơi chủ quan, dù sao không nên chụp quá nhiều chi tiết như tấm 1.
    Được sửa bởi NắngVàng lúc 12:11 PM ngày 03-08-2012
    Trời vẫn Xanh - Mây vẫn Trắng - Nắng vẫn Vàng

Dạ, Nắng Vàng vào diễn đàn này để xem và chém gió thôi ạ.
    bác có post hình đấy chứ ạ, cái hình "nón..." (link dalatrose.com) ) gió thì bác cứ chém thoải mái, miễn đừng đụng ai là được (câu này bác có nhớ không ta ) )

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng