Trang 67 / 75 Đầu tiênĐầu tiên ... 17576566676869 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 661 đến 670 / 745

Chủ đề: Góc ảnh canon 1d-x

Quote Được gửi bởi arron2 View Post
    em nói các bác đừng giận chứ các bác 1Dx ở đây toàn dạng có tiền & thích mua máy phải ko ạ ? nhìn ảnh còn thua cả 5D2, 5D3 & 1Ds3 là thế nào ? :| thậm chí thua cả ảnh e chụp bằng 5D2 & 5018II :|
    Quote Được gửi bởi robogundam1945 View Post
    giá trị của 1DX là đây

còn lại thực sự mà nói em trình cùi nên nhìn á số tấm chân dung cứ như 60D hay 5D2 không ạ
    Quote Được gửi bởi vuongvu19 View Post
    Bác lạc vào thớt xấu nhất của 1Dx(xin lỗi e nói thật;-))thì bác chê là đúng roài.
    Các bác ơi hỡi..!!! hơi đâu các bác cứ phải suy nghĩ miên man như vậy,trong thực tế hàng ngày cùng một con giao mổ mà sao bệnh nhân phải chọn bác sĩ mổ.

Đã lâu không có thời gian đi chụp.

__________________________________________________ __________________________________________________ _______
    Hết cuộc đời này.... đâu trả hết tình đâu !

Năm hết tết đến chụp vài tấm kỷ niệm trong BV.

__________________________________________________ __________________________________________________ _________
    Hết cuộc đời này.... đâu trả hết tình đâu !
    Được sửa bởi huynhhai59 lúc 06:26 AM ngày 04-03-2015

Quote Được gửi bởi huynhhai59 View Post
    1. Gửi các bạn mà chê topic này, chuyện các bạn nói về chất lượng ảnh cũng như kỹ thuật cầm máy của chủ huynhhai không sai đâu. Nhưng nếu như các bạn hiểu được hoàn cảnh bác chủ thì bạn sẽ thông cảm hơn. Mình cũng tham gia topic từ lâu lắm rồi và sau này chú ấy bận quá không post hình cho đến hôm nay post lại.

2. Chú ấy là một bác sĩ với tuổi đời như chú thì chắc chắn là phải có phòng mạch riêng cho nên chú ấy rất bận. Và cũng có nghĩa là điều tốt vì thu nhập của chú ấy cao cho nên cho dù không biết mà chú vẫn mua đồ đắt tiền. Có đôi lúc có những người họ làm quá mệt cho nên ở việc mua mấy cái đắt tiền này sẽ làm cho họ vui, bù lại cực nhọc và họ sẽ sống tốt hơn. Khi các bạn hiểu như vậy bạn sẽ thông cảm. Mình từ đầu đã không nhưng sau khi mình hiểu hoàn cảnh cá nhân chú mình rất thông cảm và mình nhìn hình chú chụp như là để hiểu sự phát triển trong gia đình chú như ảnh trên mình quote.

3. Ở nơi bạn chê, bạn hãy tự hỏi lại:

- Không phải ai cũng như chú đã có thể dạy con gái cũng trở thành bác sĩ. Rất khó. Bạn thử đi. Cho nên chính vì sự chia sẻ của chú bằng hình mọi người mới hiểu chú tại sao chú không có thời gian học nhiếp ảnh.

- Giả sử như chú bỏ nhiều thời gian (phải hy sinh kiếm ít tiền) chụp đẹp đi, cái đó gọi là nice to do không phải là must do. Chú chụp đẹp không tạo ra thêm tiền cho chú. Khi nào rảnh thì làm chứ không phải bắt buộc phải làm. Chú có chụp đẹp, rồi hai ba lời khen, nhưng với cá nhân chú lời khen đó để làm gì? Thay vào đó chú làm tốt bác sĩ giúp người tốt hơn nhất là ở VN.

4. Nếu bạn có thể nghĩ như mình, hãy đón nhận hình của chú như là sự chia sẻ cá nhân của chú.

Gửi chú huynhhai

5. Không ngờ mới ngày nào con thấy con gái chú mới ra trường y, rồi bác sĩ, rồi lập gia đình bây giờ cháu ngoại kia đã 1 tuổi hơn rồi. Nhanh thật.

6. Tấm hình cháu ngoại kia bị hỏng focus rồi chú, thật tiếc. Con vừa mới chụp 1dx xong, con có thể cầm nó lên chụp cháu kia nó nét toàn thân.

7. Con muốn chỉ cho chú bằng facetime hay viber thật đơn giản sao cho máy của chú nó tự động hoàn toàn như sau:

- Tự chọn AF,
    - Chỉnh chế độ P
    - Gắn Canon external flash lên và để TTL khi chụp con người cho dù ở ngoài nắng
    - Auto WB chụp JPG không cần process hình sau khi chụp

8. Cái này nếu có facetime tốn chú khoảng 5-10 phút và sau đó chú sẽ không bao giờ chụp tấm ảnh bị hỏng như trên và chỉ cần tự động thôi không cần process không cần hiểu không cần chỉnh sửa gì chú gắn L lenses cho con con. Con không ở VN nếu không con đi sang nhà con giúp chú luôn cho tiết kiệm thời gian cho chú.

9. Con có thể viết ra nhưng lại tốn thời gian chú phải đọc và kêu chú làm thì khó, có video đưa hình con xem con chỉ luôn ngay trên máy.

10. Nếu chú đồng ý thì hãy pm số facetime trên ipad cho con, rồi sau này có gì cần hãy viber hỏi con ngay tại chỗ con msg luôn cho chú cho nhanh. Nếu không thì cách nào tiện cho chú và nhanh như hiệu quả thì cho con biết.

11. Nếu chú ít vào forum chưa biết con thì con không thông minh bằng chú con sợ máu cho nên không thể học bác sĩ, không có khả năng dạy con giỏi như chú nhưng con có dùng 1dx chỉ chụp chơi như chú chưa bao giờ tạo ra đồng nào cho con nhưng con may mắn có chút thời gian nên con học NA. Nếu đã chưa xem, ảnh của con post forum từ rất nhiều năm qua, và con chỉ chuyên một lĩnh vực là thể thao vì con muốn làm một lĩnh vực là phải cho thật tốt chứ không chụp nhiều lĩnh vực mà không cái nào tốt.

12. Chú làm con nhớ ngày xưa con đi học ở VN lớp con sao nó thi khối B bác sĩ nhiều quá con thì không có trình độ đó, cho nên con bị rớt ngay từ vòng gửi xe đạp.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:26 AM ngày 16-02-2015

Thật ra, sẵn có comment của bác @Nikonian2006, thì mình xin nói thêm

Mình tạm gọi là "chụp hình" cho đời thường và bình dân

_Chụp hình thì có nhiều mục đích: Kiếm sống, lưu giữa/chia sẻ kỹ niệm, là thú vui/giải trí, hay thể hiện/mô tả một việc gì đó xảy ra trong đời sống chúng ta. Tất nhiên sẽ có những tấm ảnh đẹp, những tấm ảnh không ưng ý, và những tấm ảnh xấu. Nhưng đâu đó mỗi tấm ảnh đều có giá trị của nó, có thể không phải với người xem, nhưng với người chụp nó là một điều gì đó đáng giá

_Có bạn nào dám chắc 100% hình của mình chụp ra đều đẹp đủ 100% không ? Dám chắc là không một ai khẳng định được điều đó. Sẽ có người chụp tỉ lệ đẹp cao hơn, có người thì tỉ lệ đẹp thấp hơn

_Với Trường hợp như chủ topic, ai vào xem cũng chê hình xấu, không đáng với body khủng. Thử đặt ra một giả thiết ngược lại: chủ topic lớn tuổi, rất rất ít thời gian cầm máy và nghiên cứu cơ bản, nếu cầm những body thấp hơn 1Dx thì...ảnh còn đến thế nào nữa ? Công cụ không quyết 100% kết quả ảnh đẹp hay xấu, nhưng rõ ràng là hỗ trợ rất nhiều rất lớn cho người cầm máy.

_Mình thường thấy mấy "người ta" hay nói: "Đừng bao giờ hỏi anh cầm máy gì mà chụp đẹp thế? Bởi vì ảnh đẹp là do người chụp"...Mà đa số những "người đó" toàn cầm Canon 5D3 trở lên, Nikon D800E trởi lên với cả đống lens viền đỏ L và vòng vàng N, trình độ bùa phép PTS thì xếp hạng bậc thầy...Có mấy người dám từ bỏ bộ gear cao cấp đó mà dùng gear thấp tiền để khẳng định "đẹp là do người chụp" không? Bản thân mình nếu có một đôi lúc hiếm hoi nào đó được khen "ảnh đẹp", mình sẵn sàng nói "do cái máy chụp đẹp" .

_Cuối cùng là: đa số các bạn chê bai ở đây toàn là GATO (jealous)
    Được sửa bởi transonlam lúc 09:04 AM ngày 16-02-2015
    Nhỏ + Nhẹ + Ngắn + Mỏng => còn lại tùy thuộc vào Nhân tố phía sau

1. Anh transonlam, cám ơn bài viết của anh ở trên. Mình thành thật xin lỗi sẽ nói ngược ý anh nhưng mình nghĩ mình nên đính chính một chút từ câu nói của anh, theo suy nghĩ của mình mà mình không biết có đúng hay sai.

2. Theo mình nghĩ các em/bạn ở trên chê hình của chú huynhhai không phải vì họ ghen tức chú có 1dx và ống xịn đâu. Bạn khác mình không biết chứ em arron2 mình vừa nói chuyện từ lời nói của em với mình mình tin rằng em rất hiền không có gì phải ghen tức với máy xịn kia cả.

3. Bản thân mình cũng như các bạn đó, ngay lúc 1dx mới ra mình nhìn ảnh chú chụp mình nói ui, uổng quá. Khi 1dx mới ra là chú huynhhai đã mua ngay lúc đó còn rất đắt phải trên 6000 nghìn. Vì chú không biết máy gì cho nên chắc là đệ tử bác sĩ đàn em nào của chú nó chỉ sai chú rồi chú mua luôn hay chắc là có ai đem biếu luôn cho chú. BS ở VN thì hay được quà lắm. Người đáng trách chắc phải là anh xúi này.

4. Cũng như ở VN hiện tại, bạn thấy có rất nhiều người có tiếng có thế, tự nhiên có người mang lại tặng iphone 6s chơi cho vui.

5. Cho nên chuyện các bạn thấy trong box thiết bị này, ở đây ai ham thích chụp ảnh mới vào, bạn thấy máy quá tốt ảnh hơi xấu thì bạn phát biểu trên là đúng, vì bạn như mình trước đây chưa hiểu về chú chủ topic. Mình cũng vậy, các bạn hay hỏi sao mình không đi chụp bơi lội Olympics hay Formula 1 sao cứ chụp grand slam hoài. Mình có thể làm được, nhưng phải bỏ ra rất nhiều cái hy sinh công việc mới làm được. Và giả sử như làm được, post lên, vài câu khen ngợi, tiền vào thì không có, tiền chi ra mua ống kính thì lại nhiều. Mình tự hỏi có đáng phải làm như vậy không? Chú chủ cũng vậy, làm phòng mạch xong là mệt lắm rồi, vả lại tuổi không còn trẻ học thêm nữa để làm gì đây? Phải chi nó tạo ra tiền như phòng mạch thì nên học.

6. Cho nên mình mong các bạn khi gặp hoàn cảnh tương tự như chú trên forum, đọc hình để hiểu hoàn cảnh cá nhân chú và thông cảm. Chứ người lớn mà chúng ta kéo vào chê topic thì cũng sẽ làm giảm đi sự chia sẻ của người post lên trong forum.

7. Năm 2006 mình mới vào đây, mình không dám post hình vì nhìn xung quanh sao toàn thấy anh nào cũng chụp như anh XichLo không, rất sợ. Vừa post vừa run sợ bị hội đồng ảnh xấu, bây giờ thì hết rồi vì mình đã trải qua một thời gian dài học tập. Mình tin chắc rằng bạn nào biết chụp còn xấu post lên đây cũng sẽ sợ như vậy.

8. Ah, nhân tiện, năm sau 2016 mình sẽ kỷ niệm 10 năm gắn bó và giúp đỡ cho forum, mình sẽ lấy món quà quà gì đó vừa có giá trị tiền nhiều vừa có ý nghĩa tặng cho các bạn bốc thăm trong forum, chắc là mấy cái đồng hồ sưu tầm của mình mua không đeo.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 11:42 AM ngày 16-02-2015 Reason: Thêm đoạn cuối

Mình nghĩ rằng đây là một diễn đàn về ảnh thì nên tâp trung nói về ảnh chứ không phải về nghề nghiệp của người chụp ảnh. Có nhiều người mình đang follow thì chụp ảnh là một niềm đam mê bên cạnh công việc chuyên môn của họ. Ảnh của họ rất đẹp và có rất nhiều điều mình có thể học hỏi từ ảnh của họ. Brad Pitt chắc ai cũng biết, photography không phải nghề của anh và anh có lẽ cũng rất bận bịu trong công việc, ảnh của anh cũng không phải là tệ đúng không?
    Tất nhiên mỗi người có cách nhìn nhận khác nhau về một vấn đề, nhưng cá nhân mình nghĩ khi đã tham gia vào diễn đàn về photo thì member cần có sự tôn trọng đối với người xem không chỉ về ảnh up lên mà còn về comment có trách nhiệm đối với ảnh của người khác như chỉ ra chỗ nào cần cải thiện cho tốt hơn.
    Mỗi thớt lập ra có một mục đích riêng theo tên gọi của nó, dựa vào ảnh từ thớt đó mà người xem có thể đánh giá về body vàlen đi cùng. Nếu người xem không thỏa mãn về chất lượng một bức ảnh với thiết bị đi kèm thì có lẽ chuỗi phản ứng sẽ là ngỡ ngàng, thất vọng hay bực tức và có lẽ sẽ dẫn tới sự dè bỉu nào đó.
    Lời nói của bạn Nikonnian2006 có sức nặng trên diễn đàn vì bạn là người có kinh nghiệm chụp ảnh nhưng việc bạn bảo vệ bác Huynhhai theo vấn đề nghề nghiệp hay các yếu tố cá nhân thì mình nghĩ không liên quan lắm.
    Bác Huynhhai thử tập trung vào tĩnh vật hoặc hoa lá cành trước để control thiết bị cũng như ứng dụng các kiến thức về chụp ảnh rồi sau đó hãy chụp chân dung. Con gái bác có gương mặt xinh xắn nhưng chưa chắc đã có thể pose tự nhiên nhiều tư thế để bác chụp như đứng trước một người xa lạ đâu. Quan hệ cha con nhiều khi cũng hạn chế diễn xuất. Chụp đồng nghiệp nhiều khi do tuổi tác và địa điểm mà bác cũng khó có thể có ảnh vừa ý.
    Nói những lời nhận xét trên là trong tâm thế em chả có gato gì về thiết bị đâu nhé. Tiền ai có người ấy tiêu. Mỗi người một hoàn cảnh khác nhau, nhưng chúng ta gặp nhau ở đây là nhờ sự thích thú riêng với vấn đề chụp ảnh, nên mọi vấn đề chỉ nên tập trung vảo ảnh và thiết bị hay phần mềm chứ không nên đả kích cá nhân.
    Chúc các bác một năm mới mạnh khỏe, chụp được nhiều ảnh đẹp và lên đời được thiết bị như mong muốn.
    hdq

Nikonan2006 oi.....pm thông tin để liên lạc nha....hoc hỏi học hỏi.....cam ơn nhé

Mình nhận thấy xu hướng văn hóa ngày càng không có sự tôn trọng quyền tự do cá nhân, cả trong thế giới ảo và đời thật, đã giảm sút thật nhiều so với 10 năm hay 20 năm trước. So sánh với cộng đồng nhỏ người Việt ở nước ngoài thấy họ bảo toàn những nét hay văn hóa tốt hơn. Theo dõi topic của bác huynhhai từ lâu và mình nhận thấy như vậy, hiểu cho người khác và đặt mình vào vị trí người khác như bác Nikonian thật là hiếm gặp. Có khi người ta mua 1 sản phẩm vì yêu công nghệ, yêu thiết kế, hay muốn trải nghiệm công nghệ, hay không phí thời gian tiền bạc để cứ phải nâng cấp liên tục. Cái gì cũng cần có quá trình và phải có sự khởi đầu, không ai mới sinh ra là biết nói, biết viết, biết chụp ảnh nhỉ, sau nhiều năm cày cuốc, mình cũng mới có điều kiện để thỏa đam mê, cũng sưu tầm máy từ D5M3 đến fuji XT-1, và đang trải nghiệm nhiều loại ống kính, nhưng xin lỗi đó chỉ là thú vui chứ không phải nghề nghiệp...

Nếu có văn hóa tôn trọng người khác thì góp ý chân thành, chỉ ra điểm hay điểm dỡ chứ đâu cần dè bỉu, châm biếm, miệt thị đâu nhỉ... Cho đi cái gì thì nhận lại cái đó, mình không quan tâm ai nhận cái gì, chỉ lo môi trường văn hóa ngày càng tệ hại. Như Tết này hơn 6000 ca nhập viện vì đánh nhau, có nhiều người chết, cũng do sự xuống cấp của văn hóa và trong đó là "những phần tử xấu" cầm đầu, lôi kéo, gây chiến.
    Được sửa bởi relativity lúc 03:31 PM ngày 27-02-2015

hdq nói những lời hợp ý mình nhất!

Thấy các bác toàn "up chữ" nên em làm cái hình (xấu đẹp tính sau) :D
    NOKI2136 by nokiano258vn, on Flickr

Trang 67 / 75 Đầu tiênĐầu tiên ... 17576566676869 ... Cuối cùngCuối cùng