Trang 3 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 277

Chủ đề: Đôi điều luận bàn về “ảnh ọt”

Quote Được gửi bởi otkhongcay8x View Post
    ..........
    Đọc 1 bài dài dằng dặc như thế này, tóm lại được vài ý cũng dài đằng đẵng:
    1. Máy ảnh bây giờ rất phổ biến, mọi người đều dùng nó để ghi lại những thông điệp hay ý nghĩa gì đó, chỉ có số ít, khoảng 250 ngàn người mà có thể hơn nửa của số này không tham gia nữa) quá quan tâm đến những điều khác hơn cả ý nghĩa của tấm ảnh (cũng có nhiều khi chả quan tâm gì đến nội dung bức ảnh).
    2. Có những anh tự gắn cho mình 1 mỹ từ gì đó, đọc nghe hơi phản cảm; nhưng người khác gọi mình như thế, lại là chuyện quá bình thường (thì chả có gì để nói, câu này mình thấy nó luẩn quẩn quá).
    3. Vật được chụp đẹp hay xấu, quan trọng là chuyển cái gì đến người xemchứ không phải là nó đẹp hay xấu (chứ xem mãi những ảnh đẹp, đôi khi lại tủi thân là xung quanh mình chả có gì đẹp đẽ).

Cái đứng là của Ớt, cái nghiêng là của mình. Mà mình thấy Ớt nói đúng.
    Trời vẫn Xanh - Mây vẫn Trắng - Nắng vẫn Vàng

Ơ, bạn nói hay thế! ^^ I gree with you! ^^

Quote Được gửi bởi anup View Post
    Chào bạn otkhongcay8x!
    Một số vấn đề bạn nêu ra trong bài viết của mình có cái đúng, cái sai nếu nhìn về khía cạnh nhiếp ảnh. Bạn nêu được một số thực trạng mà người chơi ảnh nghiệp dư (lấy ảnh làm thú vui) hay ngộ nhận. Mình cũng rút được một số kinh nghiệm từ các vấn đề bạn nêu ra.

Tuy nhiên, về phần kỹ thuật có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh hay không? Thì mình nghĩ nó ảnh hưởng đến rất nhiều, thiết bị cũng vậy. Tuy nhiên trong một số trường hợp (không nhiều) thì yếu tố thiết bị hay kỹ thuật sẽ được bỏ qua (hay nhận được thông cảm từ người xem) khi yếu tố khoảnh khắc quá vượt trội. Nếu một bức ảnh hội đủ các yếu tố về chất lượng màu, khoảnh khắc, kỹ thuật thể hiện thì nó là một sản phẩm xuất sắc. Nếu thiếu một trong các yếu tố trên, dù có tốt đến đâu vẫn là khiếm khuyết phải không bạn.
    Mình đồng ý với bạn yếu tố: với tiến bộ của kỹ thuật hiện nay thì bất kỳ ai cũng có thể chụp "ra được một cái gọi là ảnh". Nhưng nếu muốn thể hiện tốt hay rõ ý tưởng của tác giả thì phải có các kỹ thuật kèm theo. Nếu bạn muốn chụp một tay đua xe với vận tốc lớn, bạn không biết đến kỹ thuật lia máy để thể hiện cho người xem thấy đc vận tốc nhanh của chủ thể thời điểm đó cái ảnh đó có tốt không? (mình chưa nói đến đẹp). Mà chỉ một kỹ thuật đơn giản như vậy thì ko thể nào bạn sử dụng chức năng "Auto", hay thiết bị ko chuyên mà làm được.
    Bạn nên biết rằng, đối với các phóng viên chiến trường trước đây (khi thiết bị không hỗ trợ tốt như bây giờ) thì việc đầu tiên trước khi đi tác nghiệp, phải chỉnh các thông số kỹ thuật cho máy ảnh phù hợp với điều kiện ánh sáng nơi mình tác nghiệp vào thời điểm đó. Điều này đòi hỏi người phóng viên phải nắm rất vững kỹ thuật và phán đoán trước được tình huống sẽ xẩy ra (dĩ nhiên cả kỹ thuật phòng tối nữa, để biết mức độ sai sáng bao nhiêu thì vẫn có thể khắc phục được).

Ý kiến mình nêu ra cũng có thể đúng hoặc sai, nhưng hy vọng một phần nào đó giúp bạn hiểu rõ đc một số vấn đề còn khúc mắc. Chúc bạn tìm thấy niềm vui trong nhiếp ảnh.

nói chung là chị chủ thớt k nên mua sony nex f3 mà chỉ cần caí máy ảnh trước đó và k nên tham gia cái diễn đàn này, mọi việc cứ để máy nó làm, vẫn ra cái gọi là ảnh

Comment nào bảo vệ ý kiến cho bạn và tán thành nó thì bạn cho là người đó comment "văn minh"
    Còn comment nào mà đi ngược suy nghĩ của bạn thì bạn cho là "kém văn minh"?
    "Theo ý mình" thì cách suy nghĩ và tư duy của bạn thật là "văn minh" và "tiến bộ". Cũng may chỉ có vài người như bạn, nếu không xã hội loạn hết rồi. ^^

@Tican_2009: Việc cân chỉnh kỹ thuật trước đó hay trong lúc chụp thì cũng đều có thể suy ra rằng: anh ta biết rõ về kỹ thuật và đã vận dụng nó vào lúc chụp chứ anh ta không hề là thằng "chả biết gì về chụp ảnh". Đang lạm bàn về vấn đề đó, thế vậy theo bác ý kiến của em là "ngây ngô" còn của otkhongcay8x (không cần biết kỹ thuật là cái quái gì) là văn minh và không ngây ngô?

Ban đầu tưởng otkhongcay thật là cô bạn rất cay khi dám nghĩ dám nói, nhưng càng nói thì mình lại cảm thấy đúng là "ớt không cay", nhạt tếch, chỉ là người cứng đầu cứng cổ, duy ý chí, duy suy nghĩ, bảo thủ và rất...đáng thương.

Sau comment này chắc bạn lại cho là mình là người comment thiếu văn minh, nhưng thật sự nếu ai đã từng đọc comment của mình thì sẽ thấy đây là những comment rất chi từ tốn và nhẹ nhàng.

Thôi mình dừng ở đây nhé, tốn thời gian thảo luận với bạn rồi bị quy nạp cho là "kém văn minh", bạn nên xem lại cách nhìn nhận vấn đề của mình.

P/s: mấy thằng cầm máy vài ngày chụp được vài tấm gái teen xóa phông rồi tự phong PHOTOGRAPHER thì không cần phải tốn quá nhiều lời nữa, cái này nói nhiều quá rồi.

like cho cái comment của bạn này, ko bàn đến vấn đề có lý hay ko có lý, mà bàn đến vấn đề tranh luận 1 cách văn minh bằng câu mở đầu "tui nghĩ là....". Văn hóa comment là đây! ^^
    Được sửa bởi devil_kts lúc 10:57 PM ngày 29-07-2012

1. Máy ảnh bây giờ rất phổ biến, mọi người đều dùng nó để ghi lại những thông điệp hay ý nghĩa gì đó, chỉ có số ít, khoảng 250 ngàn người mà có thể hơn nửa của số này không tham gia nữa) quá quan tâm đến những điều khác hơn cả ý nghĩa của tấm ảnh (cũng có nhiều khi chả quan tâm gì đến nội dung bức ảnh).
    =>>Thanks Nắng Vàng vì đã hiểu đc ý nghĩa thông điệp trong đoạn đầu mình muốn truyền tải trong khi 1 số bạn khác thì vẫn đang hiểu lệch và cho rằng mình đang coi thường kĩ thuật nhiếp ảnh. ^^

2. Có những anh tự gắn cho mình 1 mỹ từ gì đó, đọc nghe hơi phản cảm; nhưng người khác gọi mình như thế, lại là chuyện quá bình thường (thì chả có gì để nói, câu này mình thấy nó luẩn quẩn quá).

=>> cái này ko có j khó hiểu hết. Bạn cứ nghĩ thế này, 1 người khen bạn đẹp thì bạn nên tự hào vì đó là lời ban tặng của người khác dành cho bạn. Nhưng nếu bạn tự nhận mình đẹp, thì có nghĩa là "bạn đang tự tin thái quá". Suy luận tương tự như thế cho từ "photographer" ^^

Quote Được gửi bởi NắngVàng View Post
    Đọc 1 bài dài dằng dặc như thế này, tóm lại được vài ý cũng dài đằng đẵng:
    3. Vật được chụp đẹp hay xấu, quan trọng là chuyển cái gì đến người xemchứ không phải là nó đẹp hay xấu (chứ xem mãi những ảnh đẹp, đôi khi lại tủi thân là xung quanh mình chả có gì đẹp đẽ).

Cái đứng là của Ớt, cái nghiêng là của mình. Mà mình thấy Ớt nói đúng.

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Comment nào bảo vệ ý kiến cho bạn và tán thành nó thì bạn cho là người đó comment "văn minh"
    Còn comment nào mà đi ngược suy nghĩ của bạn thì bạn cho là "kém văn minh"?
    Sau comment này chắc bạn lại cho là mình là người comment thiếu văn minh, nhưng thật sự nếu ai đã từng đọc comment của mình thì sẽ thấy đây là những comment rất chi từ tốn và nhẹ nhàng.
    =>> ơ, mình thấy bạn @tican_2009 có ủng hộ suy nghĩ của mình đâu nhỉ

Ban đầu tưởng otkhongcay thật là cô bạn rất cay khi dám nghĩ dám nói, nhưng càng nói thì mình lại cảm thấy đúng là "ớt không cay", nhạt tếch, chỉ là người cứng đầu cứng cổ, duy ý chí, duy suy nghĩ, bảo thủ và rất...đáng thương
    =>>tình thương bây giờ có bỏ tiền cũng khó mua được lắm vì hầu như nó đang bị hao hụt ở tất cả mọi người. Nên nếu mà "nhạt tếch, chỉ là người cứng đầu cứng cổ, duy ý chí, duy suy nghĩ, bảo thủ" mà đc bạn thương thì mềnh cũng chấp nhận. =))

Thôi mình dừng ở đây nhé, tốn thời gian thảo luận với bạn rồi bị quy nạp cho là "kém văn minh", bạn nên xem lại cách nhìn nhận vấn đề của mình.
    =>> mình không khuyến khích những ai bỏ phí thời gian vàng bạc của họ để đi vào comment cho 1 bài vô nghĩa. Nên, bạn cứ đi nếu thấy nó vô nghĩa, mình ko níu kéo, kaka. Mà nếu là mình, mình đã chọn cách ko comment với những thứ mình cho là rác rưởi. =))

=>>Thanks Nắng Vàng vì đã hiểu đc ý nghĩa thông điệp trong đoạn đầu mình muốn truyền tải trong khi 1 số bạn khác thì vẫn đang hiểu lệch và cho rằng mình đang coi thường kĩ thuật nhiếp ảnh. ^^ ai mà chả hiểu bạn muốn nói quái gì với ý này, chỉ có bạn là không bít rằng đây là vấn đề mọi người đều đã rõ

=>> cái này ko có j khó hiểu hết. Bạn cứ nghĩ thế này, 1 người khen bạn đẹp thì bạn nên tự hào vì đó là lời ban tặng của người khác dành cho bạn. Nhưng nếu bạn tự nhận mình đẹp, thì có nghĩa là "bạn đang tự tin thái quá". Suy luận tương tự như thế cho từ "photographer" ^^ dùng từ photographer thì có gì là sai, nó vẫn có nghĩa là "người chụp ảnh" thôi mà??? nếu xét nghĩa khác thì là "người kiếm sống bằng nghề chụp ảnh".. thế thôi, thì có gì là sai ở đây???? từ này đâu có phải để chỉ "người chụp ảnh đẹp" đâu mà bảo những người chụp ảnh "xấu" dùng thì thành "tự tin thái quá"!!!
    phần đỏ là phần mình muốn nói đầu tiên.
    thứ hai, việc bạn lấy ví dụ tấm ảnh "em bé napham" - tác giả Nick Út: đó là ảnh phóng sự chiến trường, yêu cầu khác hẳn với thể loại nhiếp ảnh khác, bạn lấy làm ví dụ là "khoảng khắc quan trọng hơn kỹ thuật" thì e rằng hơi quá, vì đơn giản là "nó cần khoảng khắc".. tuy nhiên, để chụp được những tấm ảnh phóng sự chiến trường tốt như thế thì người chụp đó phải là tay máy lão luyện, nắm rất chắc kỹ thuật rồi. Đâu phải ai cũng chụp dược ảnh "phóng sự đời thường" dễ coi đâu...

còn 1 cái nữa, bạn nên đọc kỹ lại những comment của các bác trên, vì mình cảm giác là bạn hoàn toàn ko hiểu những gì những bác ấy nói...
    Tìm chút thanh bình còn sót lại trong cuộc đời đầy bon chen

"Như viết 1 bài văn vậy, bạn cần phải biết thế nào là Mở Bài, Thân Bài, Kết Bài thì nhiếp ảnh cũng cần hiểu các khái niệm căn bản đó. Khác ở chỗ là, bạn không thể viết được một bài văn nếu không biết thế nào là Mở Bài, Thân Bài, Kết Bài nhưng bạn vẫn có thể chụp được một bức ảnh mà chả cần biết tí tẹo gì về những thông số nguy hiểm kiểu ấy." nguyên văn của mềnh là thế nhá. Mềnh ko bảo ngừi ta dừng học nhiếp ảnh, nếu ko học, mềnh chả vào cái 4rum này làm gì. Duy có điều, cứ cầm cái máy KTS bấm tạch tạch bạn vẫn có thể cho ra 1 bức ảnh mà ko cần phải học. chả đúng thế sao.
    Cái tui quan tâm là, sau cùng, dù bạn giỏi và bạn chụp đc ảnh tốt, thì tấm ảnh của bạn có truyền tải đc thông điệp j ko. Có thế thôi. còn bạn, hỉu ý của tui như thế nào là chuyện của bạn. =))
    Nói chung là chỉ tại thằng Sony nó chế ra cái máy NEX ngon quá, đến nỗi người không cần phải học chỉ cần bấm tạch tạch là có ảnh (mà NEX chụp thì đẹp rồi khỏi phải bàn ^^), nên em ấy mới nghĩ "tui cần quái gì biết iso, tốc, khẩu gì đâu mà cũng chụp ầm ầm đấy thôi, mấy anh trên này chỉ được cái nguy hiểm" =))
    Hội Sony Alpha Thủ Đức
    https://www.facebook.com/groups/sonythuduc/

Thế này, đã nói là về "ảnh ọt" thì nói tất cả các thể loại ảnh và bạn chỉ đang nhìn nhận ở một phía.Có những loại ảnh chỉ cần khoảnh khắc, kỹ thuật ko quá quan trọng, chỉ cần đúng nét, đúng sáng, ngày trước chụp phim thì cần hiểu rõ các thông số để set-up đúng thời chụp nhưng thì ngày nay nhanh nhất là chỉ việc để full auto và cả auto white balance là xong, chỉ cần khoảnh khắc đến là "bụp", cái khoảnh khắc và hồn ở đây khả năng lớn là sự may mắn khi bắt bặp khoảnh khắc đó để "bụp" chứ có thêm 1 ng nữa đi chụp cùng bác Nick Út ngày nào thì chưa chắc ai hồn hơn ai!Theo lập luận của bạn thì những nhà sản xuất họ sẽ ko phí thêm time chế thêm các mode Av,Tv hay M và những studio chụp fashion, sản phẩm hay quảng cáo (thể loại hình cần kỹ thuật lighting) như tôi và một số bạn ở trên diễn đàn này đều chết đói hết,và bạn nên biết rằng kỹ thuật sử dụng ánh sáng (nhân tạo hay tự nhiên) cũng đều có thể tạo nên hồn cho bức ảnh.
    Được sửa bởi khadang lúc 11:58 PM ngày 29-07-2012
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

ai mà chả hiểu bạn muốn nói quái gì với ý này, chỉ có bạn là không bít rằng đây là vấn đề mọi người đều đã rõ
    =>>ơ, mình viết cái note này, ko phải viết để dạy đời người khác nên ko nhất thiết phải quan tâm có bao nhiêu người đã biết về điều này hay chưa. Cơ mà, có những điều vẫn cứ được nhắc đi nhắc lại hàng ngày nhưng vẫn chẳng ai nhớ cả, chẳng hạn như nói 1 câu "con yêu mẹ" chẳng hạn!

thứ hai, việc bạn lấy ví dụ tấm ảnh "em bé napham" - tác giả Nick Út: đó là ảnh phóng sự chiến trường, yêu cầu khác hẳn với thể loại nhiếp ảnh khác, bạn lấy làm ví dụ là "khoảng khắc quan trọng hơn kỹ thuật" thì e rằng hơi quá, vì đơn giản là "nó cần khoảng khắc".. tuy nhiên, để chụp được những tấm ảnh phóng sự chiến trường tốt như thế thì người chụp đó phải là tay máy lão luyện, nắm rất chắc kỹ thuật rồi. Đâu phải ai cũng chụp dược ảnh "phóng sự đời thường" dễ coi đâu...
    =>> ơ, lại nữa, mình có bảo Bác nick Út chụp hình xấu và ko có kĩ thuật đâu. Nhưng có cả hàng ngàn tấm ảnh khác trong sách ảnh "Không thể chuộc lỗi" có kĩ thuật hơn hẳn tấm "em bé Napalm" của bác Nick Út. Nhưng vì sao tấm của bác ấy vẫn đc người ta yêu thik nhất! Chả phải tính thông điệp của bức ảnh còn gì.

còn 1 cái nữa, bạn nên đọc kỹ lại những comment của các bác trên, vì mình cảm giác là bạn hoàn toàn ko hiểu những gì những bác ấy nói...
    =>> Bạn cũng nên đọc kĩ lại những comment của mình đi nhé! ^^

Trang 3 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng