Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Đèn SB800 không ăn đèn ở chế độ TTL

Đèn SB800 không ăn đèn ở chế độ TTL

Hi all !

Bác nào cao thủ chỉ gấp dùm em với. Hiện tại mình đang sử dụng đèn flash SB800, đang chụp event được khoãng 1,5 ngày thì tự nhiên đến chiều đèn vẫn chớp nhưng hình thì tối thui ( trước giờ vẫn chụp bt ). Mình đã reset lại đèn cũng như menu của máy luôn rồi mà vẫn o khắc phục được, nhưng chuyển qua chế độ M trên đèn flash thì vẫn bt. Mong anh em giúp đỡ nhiệt tình, event còn một ngày nữa mới kết thúc.

Thank all !

Em có cây đèn sb600 để bình thường chụp, đèn nhá nhưng tối thui, lúc ăn đèn lúc không...gạt miếng tản sáng xuống thì chụp bình thường... cuối cùng là do bóng đèn đang trong giai đoạn đứt bóng, lúc thay bóng thấy thủy tinh của bóng đèn bị răng quá trời. Bác chủ kiểm tra bóng thử xem...

coi lại tốc độ đồng bộ với đèn nhé. T > 250 là k ăn đâu,

Quote Được gửi bởi anna151 View Post
    coi lại tốc độ đồng bộ với đèn nhé. T > 250 là k ăn đâu,
    Bác coi lại kiến thức về đèn nhé, đèn đồng bộ gắn vào bác để tốc độ cao thế nào nó cũng tự chuyển về tốc độ ăn đèn, cá biệt 1 số đèn có H-Speed có thể ăn đèn trên 250 như thường.

Quote Được gửi bởi iceberg84 View Post
    Hi all !

Bác nào cao thủ chỉ gấp dùm em với. Hiện tại mình đang sử dụng đèn flash SB800, đang chụp event được khoãng 1,5 ngày thì tự nhiên đến chiều đèn vẫn chớp nhưng hình thì tối thui ( trước giờ vẫn chụp bt ). Mình đã reset lại đèn cũng như menu của máy luôn rồi mà vẫn o khắc phục được, nhưng chuyển qua chế độ M trên đèn flash thì vẫn bt. Mong anh em giúp đỡ nhiệt tình, event còn một ngày nữa mới kết thúc.

Thank all !
    Bác có sử dụng đúng Nikon camera không ạ?
    Chân flash bác có gài đúng hết mức vào hotshoe?
    Các chấu tiếp xúc vẫn còn sáng bóng?
    1.5 ngày qua bác flash SB800 luôn hoạt động hết công suất?
    Chúc Bình An
    FaceBook

bác này chụp chắc cũng nhiều rồi nên việc gắn lỏng chắc ko có chuyện xảy ra, theo em bác gắn sang 1 máy ảnh khác xem thế nào, nếu ở Hn có thể chạy qua em ngó qua cho
    Chữ ký vi phạm nội quy: Quảng cáo

Em cũng sử dụng SB700 cũng có trường hợp tương tự giống bác nói.
    1. Để TTL mà chụp tối trong khi đèn vẫn nhả flash (tốc độ không quá 200 nhé)
    2.Nhiều lúc để kí hiệu " M!" ý là bắt mình gạt xuống manual chụp không cho chụp TTL nữa.
    Mình cũng bực mình lắm khi đi chụp event. Nguyên nhân của mình do tiếp điểm chân đèn và máy nó không nhận được hay do 1 thời gian bị oxy hoá. Cách khắc phục tạm thời của mình là lấy tay cầm đèn flash lắc nhẹ xê dịch ngay trên máy ảnh là nó ăn lại TTL. Còn khắc phục dứt điểm mình chưa tìm ra, bác nào biết chỉ luôn nhé.
    Thanks
    Everything has its beauty, but not everyone sees it.
    D90 and more...

Cái này phải kt kỹ vài vđ sau :
    1 kt chân đèn và lau sạch những điểm tx trên máy.
    2 xem lại chế độ chụp. bác có chắc 1 thông số suốt event.
    3 đèn có dùng thường không ? và có lấy pin ra khi không dùng. Xuất xứ của đèn mua mới hay cũ.
    NGUYÊN CLICK
    ĐC: 186/1 Trần Phú, Phường 9, Quận 5
    HP: 0983909733

Cây Nissin 866ii của mình cũng bị tương tự chủ thớt . Chụp 1 lúc thì vài kiểu nó lại ko ăn đèn , TTL đo lúc dư lúc thiếu , test qua mấy máy khác cũng bị y chang . Không biết mấy bác khắc phục đc chưa . Mình định đem ra Slab xem mà nghe nói phải gửi cty ngoài HN bung ra kiểm tra . :(
    YH! Luan

các bác quên mất môi trường xung quanh rồi vì TTL phát dò sáng trước khi đánh nếu gặp nền phản xa sáng qua mạnh hoặc nền đen phản xạ qua thấp, thì 100% đèn đo sai.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng