Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 66

Chủ đề: Mini Studio dùng chụp sản phẩm của em

Mini Studio rẻ tiền dùng chụp sản phẩm của em

Tham khảo cả tuần trên VNPhoto.net, em cũng mày mò chế ra cái gọi là "mini studio" made in tự tui. Cũng không có gì đặc sắc, em mời các bác nghía qua để đánh giá hộ em ạ, nếu ai có cầm sẳn gạch vụn thì ném cho em mấy phát để em chỉnh sửa luôn ạ

Bộ đèn tự chế

Bóng compact 26w và chóa

Đèn bàn cũng dùng bóng compact 26w

Tận dụng bàn học để làm bàn chụp sản phẩm

Chụp thử vài nhát

Chi phí:

- Bóng compact 26w x 3 = 195k
    - Chóa x 2 = 90k
    - Đèn bàn x 1 = 280k
    - Chân đèn đặt làm bằng sắt x 2 = 500k
    - Tripod (mượn của máy quay phim) = 0k
    - Giấy A0 = 10k

Tổng thiệt hại: 1075k

Không biết là do không đủ sáng hay sao nhưng sản phẩm chụp ra nó cứ tối tối thế nào ấy, mặc dù xem trên LCD thì ra nền trắng tinh khôi, còn xem trên lap thì ra thế này đây

Em dùng Canon 600D với lens 18 - 135 IS ạ.

Các bác hướng dẫn em cách chụp hay phải setup như thế nào để màu nền ra trắng tinh như thế này đc ko ạ?

Được sửa bởi MrNoname lúc 01:46 AM ngày 26-07-2012

wow, bác cho hỏi hai cái chân đèn bác đặt làm ở đâu ạ? còn cái vụ màu em nghĩ bác do không đủ sáng và White Balance, chia sẻ với bác hình của em, cũng tự chế thôi.

Đây là thành quả

X100

Hai cái chân đèn em ra tiệm chuyên làm đồ sắt nhờ họ chế, xong rồi về xịt sơn đen lên nhìn cho đẹp đẹp tí ạ. 2 cây hết 500k thôi, chiều cao có thể thay đổi lên xuống từ 1m - 1m8

Còn vụ phông mình cân chỉnh như thế nào để dc như này ạ?

em nghĩ bác dùng thêm flash đánh dội trần thử xem, như cái hình này em chụp
    X100

? Đèn compact xài dc ạ? anh chủ thớt cho em xin thông số chụp dc ko? Đèn compact là loại đèn ánh sáng ko liên tục mà làm sao chụp dc hay thế? <- Em hỏi ngu mong mọi người bỏ qua!
    Chữ ký cá nhân!

phải dùng PS tẩy nền đi ạ.

Quote Được gửi bởi MrNoname View Post
    Hai cái chân đèn em ra tiệm chuyên làm đồ sắt nhờ họ chế, xong rồi về xịt sơn đen lên nhìn cho đẹp đẹp tí ạ. 2 cây hết 500k thôi, chiều cao có thể thay đổi lên xuống từ 1m - 1m8

Còn vụ phông mình cân chỉnh như thế nào để dc như này ạ?

Quote Được gửi bởi nhanyeudoi View Post
    ? Đèn compact xài dc ạ? anh chủ thớt cho em xin thông số chụp dc ko? Đèn compact là loại đèn ánh sáng ko liên tục mà làm sao chụp dc hay thế? <- Em hỏi ngu mong mọi người bỏ qua!
    Em học tập theo bác này ạ

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=9221

Quote Được gửi bởi atuan View Post
    phải dùng PS tẩy nền đi ạ.
    Có cách nào ít đụng chạm đến PTS ko ạ? em thấy có nhiều bác setup chụp màu nền gần như trắng tinh luôn đấy ạ

Cái đó tùy, nếu sản phẩm màu tối, ít phản xạ ánh sáng thì dùng flash/strobe (chứ không phải đèn liên tục như của bác) đánh sáng mạnh, chụp trên nền trắng thì có thể đạt gần như hình trên khi nền bị cháy, nhưng vẫn phải dùng một ít PS để chỉnh/xóa bóng ven sản phẩm. Hoặc dùng đế nâng/treo sản phẩm lên thì không phải xóa/chỉnh bóng, nhưng phải xóa đế/dây treo. Không có cách nào đạt được như hình trên nếu không dùng PS.
    Nếu thật sự không muốn dùng PS thì phải chấp nhận để bóng cho nó thật, nhìn "art" hơn. )
    Một ví dụ chụp với đèn strobe trong studio: http://atuanphotography.com/p1797522...b3a1#h1eb8b3a1

Quote Được gửi bởi MrNoname View Post
    Có cách nào ít đụng chạm đến PTS ko ạ? em thấy có nhiều bác setup chụp màu nền gần như trắng tinh luôn đấy ạ

Chào các bác, sau một buổi hì hục chỉnh sửa thì em nó đã ra đc hình như thế này (ko qua PTS), em mời các bác chém gió tiếp để em nó lung linh hơn

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng