Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Lens Nikon nếu dùng mount chuyển có dùng được cho Canon EOS không ??!

Quote Được gửi bởi alan wake View Post
    bác dùng lens AF hay lens MF?lens MF thì đc chứ lens AF e chưa thấy ai dùng trên body Canon bao giờ.
    Có em đây bác http://www.flickr.com/photos/5136614...n/photostream/

Quote Được gửi bởi Ninjabolt View Post
    Em nghe nói với đa số mount Nikon - EOS thì khi lắp len Nikon trên thân Canon thì gặp tình trạng ko đúng nét , bị "non" . Cụ thể là báo nét sai ở vô cực - đặc biệt với các len wide MF , các pác có ai gặp tình trạng này cho em lời khuyên và cách xử lý với , em cảm ơn nhiều ạh
    - Điều bác nghe được rất tiếc là ko đúng sự thật. Em có đủ cơ số lens Ni để bác bỏ và chứng minh với bác điều đó

Canon 450D + Nikon 50mm f1.2 Ais @ f1.2:
    [IMG] Canon 450D + Nikon 50mm f1.2 Ais by trungthanhcz, on Flickr[/IMG]

1Ds mark II + Nikon AF-S 200mm f2.0 ED IF VR @ f2:
    [IMG] YG2D7450 by trungthanhcz, on Flickr[/IMG]

- Đối với focus vô cực có nghĩa là chụp phong cảnh. Những ai đã chụp phong cảnh đều phải biết thế nào là hyper focus (tạm gọi là siêu nét), đã chụp hyper focus thì chẳng ai xoay về nét vô cực cả :D

Đa phần các adapter mount Nikon/EOS xuất phát từ Tung Của đều "bị non" tức là độ dầy mỏng hơn 2.5mm (non từ 2 dem cho đến 5 dem).
    Đối với các tiêu cự từ standard đến tele người sử dụng hầu như không nhận ra, nhưng với các wide lens, nhất là tiêu cự < 28mm, các bác sẽ thấy: khi vặn vòng focus đến khoảng cách 2-3m, lens nét ở vô cực, khi vặn vòng focus về vô cực, lens out tất tần tật. Điều này thực sự gây khó khăn khi bạn cần căn hyperfocal.

Khắc phục: Chêm 1 long-đền dày tuỳ vào độ non của adapter mount, em đã chêm 4 dem vào adapter và chụp với Nikon FE 16mm, 20mm f2.8D ngon lành đúng thước tấc trên vòng focus
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn anh Toại nhiều , anh cho em hỏi :mình chêm vào phần tiếp xúc giữa mount và len phải ko ạ ? Em nghĩ kiếm được miếng long đền hình vành khăn theo đúng kích thước adapter là rất khó nên em định dùng 1 loại vật liệu là spacer felt ( dạn sợi , có keo ) dán lên mount ... Anh thấy cách này có được ko ạ ?
    Được sửa bởi Ninjabolt lúc 11:35 AM ngày 12-08-2012

Cám ơn anh Toại nhiều , anh cho em hỏi :mình chêm vào phần tiếp xúc giữa mount và len phải ko ạ ? Em nghĩ kiếm được miếng long đền hình vành khăn theo đúng kích thước adapter là rất khó nên em định dùng 1 loại vật liệu là spacer felt ( dạn sợi , có keo ) dán lên mount ... Anh thấy cách này có được ko ạ ?
    Long-đền 4 dem rất khó tiện, nhưng được cái là độ dầy như nhau, các vật liệu khác có thể bị vênh, bên dây 5 dem, bên mỏng 3 dem :D
    Phải chêm sao cho vặn được lens vào adapter và văn adapter vào Canon camera cho chặt - nhưng không quá cứng, khó vặn.
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:28 PM ngày 12-08-2012
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em cám ơn anh Toại nhiều , để em về thử nghiệm với cái 24 F2.8 AIS của em xem sao (cuối tháng này em mới nhận body 5D ) .
    Mà anh có nghe đến loại mount Kinpo chưa ? Em nghe quảng cáo là loại này cực chính xác nhưng lại ko có AF confirm , kể cũng hơi đáng tiếc
    Được sửa bởi Ninjabolt lúc 12:36 PM ngày 12-08-2012

Em cám ơn anh Toại nhiều , để em về thử nghiệm với cái 24 F2.8 AIS của em xem sao (cuối tháng này em mới nhận body 5D ) .
    Mà anh có nghe đến loại mount Kinpo chưa ? Em nghe quảng cáo là loại này cực chính xác nhưng lại ko có AF confirm , kể cũng hơi đáng tiếc
    Không phải vô lý khi mount adapter ngoài thị trường bị mỏng, chỉ vì nếu đúng, gặp lens bị sai, gắn vào không focus ra vô cưc được ==> làm mỏng cho chắc ăn vậy.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Đa phần các adapter mount Nikon/EOS xuất phát từ Tung Của đều "bị non" tức là độ dầy mỏng hơn 2.5mm (non từ 2 dem cho đến 5 dem).
    Đối với các tiêu cự từ standard đến tele người sử dụng hầu như không nhận ra, nhưng với các wide lens, nhất là tiêu cự < 28mm, các bác sẽ thấy: khi vặn vòng focus đến khoảng cách 2-3m, lens nét ở vô cực, khi vặn vòng focus về vô cực, lens out tất tần tật. Điều này thực sự gây khó khăn khi bạn cần căn hyperfocal.

Khắc phục: Chêm 1 long-đền dày tuỳ vào độ non của adapter mount, em đã chêm 4 dem vào adapter và chụp với Nikon FE 16mm, 20mm f2.8D ngon lành đúng thước tấc trên vòng focus
    Ống wide nhất của Ni hiện nay em có là 35f1.4 Ais, chụp với ống này hoàn toàn ko phát hiện thấy lỗi gì. Như bác nói mấy ống góc rộng của bác phải chêm vào 4 dem, em thấy băn khoăn thế này:
    1. Khi chụp với ống > 28mm thì bác phải tháo phần chêm ra?
    2. Với những ống < 28mm, nếu ko chêm thì hyperfocal có được ko?
    3. Cái này hơi ngoài lề, nhưng em biết bác rất am hiểu và test nhiều thiết bị, cá nhân em đã đọc bài test Leica và CZ T* 21mm của bác. Xin hỏi bác cảm nhận của bác giữa 2 ống 20f2.8 AIS và CZ T* 21mm.

Chờ 1 thời gian nữa thì bác Hồ Cẩm Đào cũng sẽ có cách khắc phục thôi

Chào các bác, đi qua thấy topic này khá lâu rồi nhưng có bác nào biết thì giúp em vụ này.

Em thấy bác honzaplz có chụp lens nikon với 1ds mII, em cũng đang tính mua cái mount để tận dụng 1 loạt ông nikon AIS đang dùng cho máy film để lắp cho 1ds mII nhưng không biết là bác dùng loại mount nào là chuẩn và có bị chạm vào gương không ạ?

Nếu bác honzaplz đọc được topic này bác cho em contact để em hỏi trực tiếp bác nhé. Hoặc bác nào biết thì trả lời giúp em

Em xin cảm ơn

vậy là phải xoay vặn phải không các bác...em gà các bác nỏ qua

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12