Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: phân vân giữa 2 máy Fuji XPro 1 và OM-D E-M5

phân vân giữa 2 máy Fuji XPro 1 và OM-D E-M5

Mình đang rất phân vân nên quyết định mua 1 trong 2 em này. Mong các bác nào đã từng dùng 2 em này rồi cho mình 1 ý kiến để mình quyết định chọn đúng đắn. Nhu cầu e rất đơn giản và nhỏ nhoi.

1. Chụp hình gia đình đặc biệt là chụp hình con mình còn rất nhỏ
    2. Nhu cầu đi du lịch và công tác nước ngoài thường xuyên nên hay chụp du lịch
    3. Thích chất lượng ảnh có độ nét và màu sắc của ảnh trung thực.

Sau khi tìm hiểu và search trên mấy trang nước ngoài thì thấy E-M5 nhỉnh hơn 1 tí về chất lượng ảnh, nhưng vẫn phải vào đây hỏi những bạn đã từng mua 2 e này rồi cho ý kiến.

Bác đã đề ra 3 tiêu chí như trên rồi thì con nào đạt được 3 tiêu chí như trên thì lấy thôi bác, ra ngoài tiệm bán cầm 2 con lên chụp và lấy vể thôi. Cá nhân em thích Xpro 1 hơn, nhìn giồng leica ý ạh !
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Bác đã đề ra 3 tiêu chí như trên rồi thì con nào đạt được 3 tiêu chí như trên thì lấy thôi bác, ra ngoài tiệm bán cầm 2 con lên chụp và lấy vể thôi. Cá nhân em thích Xpro 1 hơn, nhìn giồng leica ý ạh !
    ngoài tiệm cầm lên ai cho chụp hả bác, máy ngta còn mới mà! Đâu có chuyện ra thử cả 2 con dc! Với lại VN E-M5 ko có!!

OM-D E-M5 Khánh Long có hàng rồi, bác cứ contact mr.Lập nhé.
    Nếu là em thì em sẽ chọn Xpro1 nếu đủ $. Build nhìn ngon hơn( em thích mấy cái EV dial với speed dial), lens cũng tốt hơn. Giờ Fuji đang làm cả lens cho Hasselblad.
    Fanpage: Pen'nsouls

$ thì mình ko lo, vấn đề là muốn chọn 1 e máy tốt chụp lâu dài chứ ko phải mua xong năm sau lại đổi.

$ mà bạn ko lo thì thích thiết kế nào chơi thiết kế đó thôi, 2 chiếc máy đều tốt. Mỗi cái có ưu điểm riêng.
    PNS

Con nào cũng là mơ ước của em cả nhưng trong ba cái nhu cầu của anh nêu ra thì:
    1. Chụp hình gia đình đặc biệt là chụp hình con mình còn rất nhỏ: cái này OM-D tốt hơn vì thứ nhất là tốc độ chụp liên tiếp của nó là 8fps so với 6fps của X-Pro1 và cái quan trọng là OM-D có thể auto focus trên màn hình của ứng của nó còn X-pro1 thì phải dùng phím điêu này là 1 bất lợi của X-pro1 khi phải chụp các đối tượng di chuyển.
    2. Nhu cầu đi du lịch và công tác nước ngoài thường xuyên nên hay chụp du lịch - cả 2 đều đáp ứng tốt cho anh
    3. Thích chất lượng ảnh có độ nét và màu sắc của ảnh trung thực. - cả 2 đều đáp ứng tốt, X-pro1 nhỉnh hơn chút vì cảm biến lớn hơn so với OM-D nhưng quả thực là nhìn ảnh do mọi người chụp em thấy ko có sự khác biệt nhiều ).
    1 điểm + nữa cho OM-D là sự hỗ trợ đa dạng của ống kính. Hiện nay thì X-Pro1 chỉ có 3 ống kính của Fuji (năm sau thì có thêm một số nữa) và hỗ trợ các ống kính của Leica thông qua mount chuyển (nhưng ống Leica thì mắc thôi rồi) trong khi OM-D 5 hỗ trợ ngoài số lượng ống của Olympus (đời mới lẫn MF đời cũ) khá nhiều còn có ống từ Sigma, Panasonic, Voiglander, M42.. nếu có mount thì cũng xài đc lun. Giá cả thì OM-D rẻ hơn tới 700$ (body only) nên nếu là em, em sẽ chọn OM-D

Nếu em là bác em sẽ mua OMD sau đó sẽ mau 1 số ống lens thật đỉnh như carl zeiss T*,voiglander cũng đúng tầm tiền bác chủ bỏ ra mua con X_pro1 ~1400 usd..nếu bác chủ quan tâm đến chất lượng nét,màu sắc thì theo em nghĩ lens là yếu tố hàng đầu đấy ạ..Hy vọng sẽ giúp được bác chủ lựa chón 1 máy thật ưng ý...
    Fuji X

Chắc quyết định mua em OMD các bác à! Vì dù sao với nhu cầu dùng lâu dài, mà lâu lâu hứng chí nâng cấp lens cho em XPro hay phụ kiện cho e nó cũng máu me phết đấy! Với lại OMD nó mang tính năng lâu dài có vẻ hợp lý hơn em XPro1

Với lại. Mình có 1 link vừa mới tìm dc của bác này rất nổi tiếng về review thì thấy em OMD chất lượng ảnh tuyệt cú mèo, trang này có so sánh giữa 2 máy đó luôn. Các bác xem từ đầu trang đến cuối, phía dưới là những tấm hình chụp bằng OMD, xem mà nhìn ghiền các bác ah

http://www.stevehuffphoto.com/tag/fuji-x-pro-1/

Chúc mừng bạn chọn dc máy. Have fun
    PNS

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng