Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 53

Chủ đề: [Bài dịch] Kinh nghiệm mua máy Leica M

[Bài dịch] Kinh nghiệm mua máy Leica M

Dạo này phong trào chơi máy film trở lại có vẻ lên cao, và nhiều anh em mới chơi cũng bắt đầu có cơ hội tiếp cận đến một số dòng máy vốn dĩ rất đắt tiền trong thời kỳ của nó nhưng bây giờ thì giá mua đồ cũ cũng khá mềm rồi.

Bài lược dịch này nhằm cung cấp cho anh em một số kiến thức cơ bản khi mua máy cũ Leica M (ở đây chỉ nói đến máy film). Link gốc từ đây

Những kiểm tra cần thiết khi mua máy cũ Leica M

1. Đừng để những khiếm khuyết thẩm mỹ làm phiền bạn, bạn có thể tiết kiệm đến 75% tiền mua máy! Miễn là thân máy hoạt động tốt, bạn cũng có thể tiết kiệm tiền của bạn mà không cần để ý đến các vết trầy xước nhỏ, các vết lõm nhỏ, hoặc khắc.
    2. Điều đầu tiên người mua có kinh nghiệm làm là lắng nghe tiếng màn trập và hoạt động của máy ở tốc độ 1 giây. Máy còn tốt sẽ có vận hành trơn tru êm ái, tương đối đúng về tốc độ. Yếu điểm của máy Leica M là tốc độ chậm, thường thì vấn đề hay gặp là quá chậm hoặc treo hoàn toàn. Chi phí sửa chữa: $ 175-200
    3. Mở nắp lưng máy và xem màn trập chạy qua tất cả các tốc độ. Mỗi khi bạn thay đổi tốc độ, bạn có thể nhận biết sự khác biệt rõ ràng ở tốc độ màn trập.
    4. Xem xét ri-đô. Hãy chắc chắn rằng các ri-đô đóng và mở hoàn toàn. Đôi khi, chúng dừng lại hoặc chỉ chạy được một phần, đặc biệt là về tốc độ chậm.
    5. Xem cạnh đóng cửa của màn trập thứ 2. Sau khi chụp, bạn KHÔNG NÊN thấy đường nối ở phía bên tay trái của màn trập. Nếu bạn thấy, nó là một dấu hiệu màn trập cần được sửa chữa.
    6. Nhìn vào màn cửa màn trập một cách cẩn thận. Cửa sau mở và không có ống kính, nhìn vào cả hai màn cửa màn trập với một ánh sáng mạnh phía sau (chiều đèn pin). Hãy chắc chắn rằng chúng không có các lỗ kim hay vết nứt. Chi phí sửa chữa: $ 200 hoặc nhiều hơn
    7. Ở tốc độ 1/15th, bạn sẽ có thể chắc chắn nghe tiếng chuyển động của hai bánh răng tốc độ khác nhau.
    8. Giữ máy ảnh ở cánh tay và nhìn vào khung ngắm từ mặt trước và sau. Khung ngắm tốt sẽ trong vắt. Việc này nhằm kiểm tra xem khung ngắm có bị nứt hay bị tách hay không. Chi phí sửa chữa: $ 400 hoặc nhiều hơn
    9. Lấy nét ở gần và xa với ống kính trên máy ảnh. Hãy chắc chắn rằng hình ảnh RF được thiết lập đúng ở vô cực và các hình ảnh khớp lên nhau. Thường thì nó sẽ đúng hoặc nếu có vấn đề thì chỉ là một điều chỉnh nhỏ.
    10. Khung ngắm của Leica M rất sáng, đặc biệt là RF hình chữ nhật. Nếu máy của bạn không sáng, thử làm sạch kính phía sau, phía trước cửa sổ ngắm, và cửa sổ RF. Nếu vẫn thấy không sáng thì bạn chiếu một đèn pin qua khung ngắm và tìm xem có mốc hay suơng mù hay không. Đôi khi các hệ khung ngắm cần phải được làm sạch - không phải là một công việc dễ dàng. NẾU bạn thấy một phần của nó là màu đen thì có nghĩa là khung ngắm đã bị tách ra hoặc hư hỏng khác. Chi phí sữa chữa RẤT đắt tiền.
    11. RF của Leica M cũng rất sáng. Nếu bạn lấy nét và hầu như không nhìn thấy hai hình ảnh chồng nhau thì rất có thể gương là cần làm sạch hoặc thay thế.
    12. Sử dụng cần xem trước frameline để xem các khung frameline thay đổi tức thì hay không.
    13. Khi lên phim thì rất trơn tru và dùng rất ít lực. Nếu một máy ảnh không hoạt động trong nhiều năm thì có thể khi lên phim sẽ nặng. Chi phí cho CLA $ 175 hoặc nhiều hơn.
    14. Với các máy M có đo sáng (M5,6,7) thì kiểm tra đo sáng của máy với một đo sáng cầm tay hoặc với một máy ảnh DSLR. Cũng nên nhớ để kiểm tra các ngăn chứa pin xem có bị rò rỉ hay không.
    15. Nếu mua máy mà thuơng lượng với người bán để bạn có thể trả lại máy sau khi chụp thử một cuộn phim.
    16. Tìm một người sửa chữa tốt Leica chi phí giá cả hợp lý. Sớm hay muộn bạn sẽ cần đến chúng, và nó dễ dàng hơn nhiều nếu bạn biết anh chàng sửa chữa của bạn trước. Ở Việt Nam thì ít (nếu không muốn nói là không có) người sữa chữa kinh nghiệm chuyên về Leica, mình có nghe nói về một bác trong SG có thể làm được nhưng không rõ địa chỉ. Ở Mỹ thì nhiều người làm hơn, Youxin Ye, DAG hay Sherry Krauter là một vài cái tên. (Mình đã làm ở DAG và Youxin rồi, DAG làm tốt nhưng giá cao và thời gian trả máy RẤT lâu. Youxin làm nhanh, chi phí rẻ hơn và cũng tốt)

Hy vọng bài dịch đã cung cấp cho các bạn một ít kiến thức cơ bản khi đi mua máy cũ Leica M. Chúc các bạn sớm tìm được máy như ý.

EDIT:

Thợ sữa chữa máy Leica tại Việt Nam:

Bác Phương
    74 Pastuer - P. Bến Nghé Quận 1 (nếu đi Hàm Nghi từ hướng chợ bến thành qua đến Pasture queo trái, bác ý nằm bên tay phải của Pasture, cách khoang 10 căn nhà tính từ đầu đường)
    SĐT: 090 33 22 702

Bác Tấn
    468/29 Trần Hưng Đạo . HCMC

Bác Tần
    Ảnh màu Đống Đa, 66A Nguyễn Huệ. HCMC
    Được sửa bởi kiemchacsu lúc 03:53 PM ngày 09-05-2013

cám ơn một bài viết hay

bài viết rất hay và hữu ích, cảm ơn bác kiemchacsu đã chia sẻ, em mạn phép thêm vài ý kiến:

- với người mới xài leica lần đầu thì nên tìm M2-M3. giá rẻ. M3 có view to nhất trong các máy M, dùng tốt nếu có ý định gắn bó lâu dài với 50mm. M6 thì chỉ hơn được cái đo sáng, cơ bản y chang M4, và M4 thì cũng có chút cải tiến từ M2 thôi, giá đắt hơn nhiều. nếu điều kiện eo hẹp thì có thể xài các máy Bessa , giá rẻ, view trong hơn leica, có đo sáng.
    - đúng như bài dịch của bác kiemchacsu, ko nên coi trọng ngoại hình (trừ khi mua về chưng tủ sưu tầm), 1 cái máy tinh tươm và 1 cái máy bề ngoài te tua , giá khác xa 1 trời 1 vực, quan trọng nhất là kiểm tra xem nó còn hoạt động tốt hay ko. hoặc nếu có chút hỏng hóc thì xem có thể sửa dc hay ko, bạn sẽ mua dc 1 cái leica giá rẻ và xài tốt.
    - về cái sự "tinh tươm" thì 1 chỉ dẫn nhỏ cho các bạn mới chơi Leica là cái máy 'zin" nó có 1 chữ L hoa ở ngay con ốc phía trên đỉnh vòng tròn gắn lens.
    - ở sài gòn, 2 bác thợ được cho là sửa chữa Leica tốt nhất: bác Tấn , 468/29 Trần Hưng Đạo . bác Tần , ảnh màu Đống Đa, 66A Nguyễn Huệ.

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    - ở sài gòn, 2 bác thợ được cho là sửa chữa Leica tốt nhất: bác Tấn , 468/29 Trần Hưng Đạo . bác Tần , ảnh màu Đống Đa, 66A Nguyễn Huệ.
    cảm ơn condaohailuoi đã chia sẽ, nếu biết trước thì có lẽ mình đã gửi M3 của mình bị kẹt shutter vào trong HCM thay vì gửi qua Mỹ cho Youxin Ye làm rồi!

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    - về cái sự "tinh tươm" thì 1 chỉ dẫn nhỏ cho các bạn mới chơi Leica là cái máy 'zin" nó có 1 chữ L hoa ở ngay con ốc phía trên đỉnh vòng tròn gắn lens.
    Ah cũng nói thêm về cái Seal L này, nhiều bạn mua máy cũng quá cuồng về cái tem đấy một cách thái quá, ngay như Leica cũng đã bỏ seal L đấy từ sau năm 1982.
    Trích từ một member của RFF: bạn có tự tin chạy 1 chiếc Ferrari sau 50 năm mà chưa một lần bảo dưỡng lau dầu không?
    Tóm lại có seal L nghĩa là máy của bạn chưa có ai động tới, NHƯNG không có nghĩa là nó tốt. Rất có thể bạn phải tiến hành CLA cho nó để hoạt động trơn tru. Nếu bạn mua máy mà có được chứng nhận CLA từ một nguòi thợ uy tín thì bạn nên ăn mừng vì máy của bạn có thể sẽ vận hành trơn tru rất lâu sau đấy nữa.

vậy nếu muốn mua qua Ebay cũng khó bác nhỉ. Lúc này chỉ có cách tin vào miêu tả của người bán thôi phải không?

Quote Được gửi bởi kiemchacsu View Post
    Ah cũng nói thêm về cái Seal L này, nhiều bạn mua máy cũng quá cuồng về cái tem đấy một cách thái quá, ngay như Leica cũng đã bỏ seal L đấy từ sau năm 1982.
    Trích từ một member của RFF: bạn có tự tin chạy 1 chiếc Ferrari sau 50 năm mà chưa một lần bảo dưỡng lau dầu không?
    Tóm lại có seal L nghĩa là máy của bạn chưa có ai động tới, NHƯNG không có nghĩa là nó tốt. Rất có thể bạn phải tiến hành CLA cho nó để hoạt động trơn tru. Nếu bạn mua máy mà có được chứng nhận CLA từ một nguòi thợ uy tín thì bạn nên ăn mừng vì máy của bạn có thể sẽ vận hành trơn tru rất lâu sau đấy nữa.
    cái này em đồng ý với bác. tuy nhiên ý em nói tới là những cái bộ "tinh tươm" (full box, được quảng cáo là cực kì ít xài rất mới) , mới rồi em đi coi giùm bạn 1 bộ M bác nọ bán trên xóm, đăng giá khá cao, quảng cáo là mua chục năm chỉ để trong tủ chưng đẹp nhà, xài vài lần, ko hề đụng tới...đầy đủ sách hộp, tới mở ra thấy ko có chữ L nên thôi. (và bác ấy cũng ko biết sự tồn tại của chữ L nầy) vả lại nhìn bộ sách hộp của bác ấy khá kì cục, như là mua từng món về cho đủ bộ chứ chả phải 1 bộ full từ đầu...

em xin thêm hình ảnh chữ "L"

Em được biết là nếu máy đã bị sửa chữa thì có thể tháo 3 con vít ở đáy và check serial number để chắc chắn là ko phải "râu ông nọ cắm cằm bà kia" (Như hình dưới ạ) Ngoài ra có thể check tuổi của Leica M tại đây

Quote Được gửi bởi rockyheart View Post
    vậy nếu muốn mua qua Ebay cũng khó bác nhỉ. Lúc này chỉ có cách tin vào miêu tả của người bán thôi phải không?
    Đúng rồi, mua ebay thì hên xui hơi nhiều!

cảm ơn bác samshoting, em nín thở hồi hộp mở xem thử cái đít máy thì may quá, trùng sê ri nắp trên.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng