Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 53

Chủ đề: [Bài dịch] Kinh nghiệm mua máy Leica M

Anh Phương
    74 Pastue - P. Bến Nghé Quận 1
    ...đã sửa ở anh Phương các máy Leica M2 thay rido, CLA IIIc, Canon 7s bị kẹt cò và hở rido, CLA Rolleiflex... nói chung các dòng này anh Phương làm rất ok
    Rất hài lòng khi sữa máy ở đây...
    (tuy nhiên các bạn cần hỏi rõ giá cả phần cần sửa chữa để khỏi lăng tăng)

Bác cho hỏi Leica M bác này thay được cả Rido bác? bác ấy thay như nào bác. Bác có kinh nghiệm đã thay rồi chia sẻ em với. Em cũng có M3 bị hư rido.
    Cùi Bắp--->No Art--->Just for Fun--> One Shot One Kill
    --- Manual---

Quote Được gửi bởi ruoi77 View Post
    Anh Phương
    ...

Bác cho hỏi Leica M bác này thay được cả Rido bác? bác ấy thay như nào bác. Bác có kinh nghiệm đã thay rồi chia sẻ em với. Em cũng có M3 bị hư rido.

...A Phương thiết kế mới cả 02 lá rido, canh chỉnh cẩn thận và lắp vào (cái của em bị mọt 01 lá nhưng làm cả 02 cho bền đẹp luôn)... nhìn đẹp như zin lên film êm mượt... chờ 01 tuần xong chắc là bung hết máy ra... em chỉ biết vậy.

Ôi, em tưởng máy lây ca mấy ngàn obama, đắt gấp vài chục lần máy slr bèo bọt khác mà vẫn bị hỏng nhiều ạ?

cam on da chia se chang han

Giờ em mới đọc kỹ bài của bác kiem chac su, đúng là bài dịch và Tây viết có khác. chứ dùng ở Ta thì có phần ko hợp lý lắm.

Giờ đố ai mua lây ca mà dám mua đồ xấu, đồ xước? hầu hết đều phải chọn máy thật đẹp, thật lung linh và để lâu ko mất giá trị, để còn bán, lãi thì không biết nhưng ít nhất là ko lỗ nhiều.

Nếu người dùng mà biết xem máy, xem ri đô,.... thì chắc ổng chẳng bao giờ bỏ ngàn $ ra để mua lây ca cả. Thiếu gì máy khác rẻ, kinh tế hơn, hiệu quả hơn. phong trào chơi lây ca giờ giống như bán hàng đa cấp ý. ai cũng phải bảo là hay, nhưng chả biết hay ở chỗ nào so với hiệu quả mang lại.

PS: chắc nhiều bạn cho là em tiêu cực, Just for FUN thôi nha!! Các bác đừng serious quá, cho vui thôi nha.
    Được sửa bởi jazzing lúc 11:41 AM ngày 27-07-2012

Quote Được gửi bởi jazzing View Post

Giờ đố ai mua lây ca mà dám mua đồ xấu, đồ xước? hầu hết đều phải chọn máy thật đẹp, thật lung linh và để lâu ko mất giá trị, để còn bán, lãi thì không biết nhưng ít nhất là ko lỗ nhiều.
    có em đây bác. em cũng biết tên vài bác nữa, trong đó có 1 số bác cũng là member vnphoto.

bác dùng từ "hầu hết" có lẽ bác xuất thân trong giới quý-xtộc, bạn bè cũng toàn thiếu gia đại gia nên coi tiền như rác chứ em vốn xuất thân trung lưu nên mua đồ trọng chỗ xài tốt giá rẻ.

cái M4 lúc em mới mua thì rất kinh khủng , nứt kính chỗ đúp-lê-mét-tơ. đít móp. vòng tốc bẹp dí ko vặn dc. trục tua phim bị mất , da thì nham nhở. sau đó em mất thêm khoảng 1 năm nữa để mua đủ thứ linh tinh về ráp vào, tính tổng cộng ra thì con máy quá rẻ , chắc cỡ ba cái máy nhật bản thôi ) về sau em mua thêm 1 cái M2 nữa , khá hơn cái M4 mà cũng te tua lắm, rồi cũng phải thêm 1 thời gian mới tinh tươm

ngay cả mấy cái lens cũng bị mốc mù , phải rình rập các hàng bị hư dư ra các thấu kính khá tốt rồi thay vào...

các bác có dư dả tiền, bụp phát mua ngay M9 M7 thì em ko nói làm gì. mà tự sướng chút là cái thú mua dần dần 1 ít cho tới khi hoàn thiện cũng vui vui ạ.

còn về tại sao dùng leica thì em chả biết cái sự hay ho kì diệu nó ở đâu, em chỉ biết là nó bền, nhỏ, và thay dc lens. nên em xài. em có thói hay làm rơi rớt đồ , trc khi xài leica cũng từng mua bessa R cho tiết kiệm nhưng đã làm rơi vỡ tan 1 cái. mấy cái SLR nhật bản thì em làm hư hỏng vô số rồi. MF em cũng làm nát bét vài con như bronica mamiiya..... kể từ lúc chuyển qua xài leica mới ko bị hư hỏng, thỉnh thoảng làm rơi phát nó móp chút thì đem ra bác thợ gõ lại cho thẳng là xài tiếp tốt.
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 11:59 AM ngày 27-07-2012

bác nói oan cho em nha. em là dân tộc, chứ quý xờ tộc đâu hay. bác chơi như thế là thích quá rồi. kiểu như hạnh phúc là ở quá trình, ở đường đi, chứ ko phải là điểm đến. Mà nói về điểm đến (ảnh) với bác thì lại nảy ra lắm chuyện khác. Chúc mừng bác đã kiên nhẫn và hiểu về lây ca nha, đó không đơn thuần là hobby nữa rồi.

em có vài câu hỏi, bác trả lời em để làm tỏ vài vấn đề nha.

1- bác có ảnh của chiếc lây ca nào của bác trước và sau khi sửa không? Bị hỏng cụ thể như nào và cách sửa như nào. chắc chắn không cụ thể lắm nhưng giúp em hình dung được thế nào là xấu, là xước.

2- theo bác thì lây ca hay bị hỏng ở phần nào nhất, theo kinh nghiệm sử dụng và đánh rơi của bác?

3- bác đã chơi ống kinh lây ca chưa qua sửa chữa chưa? và đã so sánh ống zin đó với ống lắp ghép của bác chưa?

4- em thấy bác chơi rất nhiều máy rồi, và hình như các cũng biết rõ về quy trình analog thì phải. ko biết nếu so chất lượng của ảnh của máy Nhật rẻ tiền so với chất lượng ảnh máy lây ca thì có nhiều khác biệt không? tiêu chí cố định là theo tiêu chuẩn tráng và scan ngoài hàng như hiện nay

bác giúp em trả lời nha, rồi em sẽ hỏi tiếp.

Ôi, em tưởng máy lây ca mấy ngàn obama, đắt gấp vài chục lần máy slr bèo bọt khác mà vẫn bị hỏng nhiều ạ?
    máy nào mà chả hỏng hả bác, mấy cái Leica M3 M2 thì tuổi của nó cũng xấp xỉ 60 rồi, ngần ấy năm em nghĩ đi lau dầu vệ sinh cho nó chắc cũng không nhiều lắm? Với lại nó không đến mấy ngàn obama đâu ạ, rẻ hơn 1 em DSLR hạng trung bình (mấy em DSLR thì dùng 2 năm chắc giá trị còn 1/2)

1- bác có ảnh của chiếc lây ca nào của bác trước và sau khi sửa không? Bị hỏng cụ thể như nào và cách sửa như nào. chắc chắn không cụ thể lắm nhưng giúp em hình dung được thế nào là xấu, là xước.

2- theo bác thì lây ca hay bị hỏng ở phần nào nhất, theo kinh nghiệm sử dụng và đánh rơi của bác?

3- bác đã chơi ống kinh lây ca chưa qua sửa chữa chưa? và đã so sánh ống zin đó với ống lắp ghép của bác chưa?

4- em thấy bác chơi rất nhiều máy rồi, và hình như các cũng biết rõ về quy trình analog thì phải. ko biết nếu so chất lượng của ảnh của máy Nhật rẻ tiền so với chất lượng ảnh máy lây ca thì có nhiều khác biệt không? tiêu chí cố định là theo tiêu chuẩn tráng và scan ngoài hàng như hiện nay

bác giúp em trả lời nha, rồi em sẽ hỏi tiếp.
    1. em ko có ảnh trc khi sửa.
    hình dung ra cũng dễ, em cũng đã miêu tả ở trên rồi: kính đúp-lê bị nứt, đít đầu móp v.v...
    cách sửa thế nào em ko biết, bác thợ làm thôi ạ.
    2. khi bị rơi cái dễ hư nhất viewfinder và rangefinder. thân, nóc và đít máy có móp méo thì máy vẫn xài tốt, lỡ có móp méo quá thì đem ra bác thợ, bác thợ bó tay thì mua cái khác, dễ tìm và rẻ.
    3. ống zin thì em thỉnh thoảng gặp vài đại gia mượn gắn vào bấm 1 vài phát, còn em toàn xài hàng đã qua sửa chữa. chất lượng thì như nhau. bác cứ hình dung là có cái ống 1 bị mù kính trước, ống 2 vỏ ngoài nát, ống 3 mù kính sau....v.v... nếu bác lùng mua dc bộ phận còn tốt của mỗi 1 thứ và đem ráp lại thì chả khác gì cái mới cả.
    4. như em đã nói ở post trước. em mua leica đơn giản vì nó chịu dc khả năng va đập rơi rớt. còn những thứ như màu mè ảnh ọt em ko quan tâm. nếu có 1 cái máy cũng thay dc lens, nhỏ như leica và bền như leica, và rẻ hơn, em nhất định bỏ leica mà qua xài. tiếc là chưa tìm ra nên tạm hài lòng với leica đã.

mà em chưa bao giờ mua leica nào "mấy ngàn obama" đâu ạ. toàn bộ mấy cái body và vài cái lens em đang có , tính tổng lại, cả tiền sửa cho bác thợ, ko tới 8 triệu VNĐ.

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    mà em chưa bao giờ mua leica nào "mấy ngàn obama" đâu ạ. toàn bộ mấy cái body và vài cái lens em đang có , tính tổng lại, cả tiền sửa cho bác thợ, ko tới 8 triệu VNĐ.
    " bác jazzing làm em nhớ tới ngày trước em đi học vẽ, em nhà nghèo nên toàn xài cọ tàu 5000vnđ 1 cái, màu nước tàu 60.000vnđ 1 hộp, có vài anh nhà giàu mua cọ tây mấy ngàn đô 1 cái, màu nước cũng mấy ngàn đô 1 hộp.... tuy nhiên em để ý thấy thì bọn nhà nghèo vẽ bình thường hoặc vẽ đẹp thì ko có ý kiến gì, chỉ có bọn vừa nhà nghèo vừa ngu vẽ xấu thì lại hay ý kiến ý cò , tị nạnh , ghen ăn tức ở về cái đám "nhà giàu vứt tiền qua cửa sổ, vẽ như **** mà cứ bày đặt mua cọ xịn, phí cả tiền,đem tranh so với tranh của bố vẽ bằng cọ 5000vnđ xem nào ....v.v..". " ---> sau mấy năm tìm hiểu, ko biết bác con dao hai luoi còn suy nghĩ này không vậy. Xả stress nha. em ít vào diễn đàn nên nhớ dai lắm. hi hi hi.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng