Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 53

Chủ đề: [Bài dịch] Kinh nghiệm mua máy Leica M

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    cảm ơn bác samshoting, em nín thở hồi hộp mở xem thử cái đít máy thì may quá, trùng sê ri nắp trên.
    chúc mừng bác, chắc bác sẽ thấy yêu em nó hơn :D

Quote Được gửi bởi kiemchacsu View Post
    Ah cũng nói thêm về cái Seal L này, nhiều bạn mua máy cũng quá cuồng về cái tem đấy một cách thái quá, ngay như Leica cũng đã bỏ seal L đấy từ sau năm 1982.
    Trích từ một member của RFF: bạn có tự tin chạy 1 chiếc Ferrari sau 50 năm mà chưa một lần bảo dưỡng lau dầu không?
    Tóm lại có seal L nghĩa là máy của bạn chưa có ai động tới, NHƯNG không có nghĩa là nó tốt. Rất có thể bạn phải tiến hành CLA cho nó để hoạt động trơn tru. Nếu bạn mua máy mà có được chứng nhận CLA từ một nguòi thợ uy tín thì bạn nên ăn mừng vì máy của bạn có thể sẽ vận hành trơn tru rất lâu sau đấy nữa.
    rất đồng ý với anh!
    P/s: giờ cảm thấy tự tin hơn vì sao cái M ở nhà sx 1993 mà không có "L" (mặc dù không biết nó có đã bị mở ra hay chưa?)

bài viết rất hay và hữu ích, cảm ơn bác kiemchacsu đã chia sẻ, em mạn phép thêm vài ý kiến:

- với người mới xài leica lần đầu thì nên tìm M2-M3. giá rẻ. M3 có view to nhất trong các máy M, dùng tốt nếu có ý định gắn bó lâu dài với 50mm. M6 thì chỉ hơn được cái đo sáng, cơ bản y chang M4, và M4 thì cũng có chút cải tiến từ M2 thôi, giá đắt hơn nhiều. nếu điều kiện eo hẹp thì có thể xài các máy Bessa , giá rẻ, view trong hơn leica, có đo sáng.
    - đúng như bài dịch của bác kiemchacsu, ko nên coi trọng ngoại hình (trừ khi mua về chưng tủ sưu tầm), 1 cái máy tinh tươm và 1 cái máy bề ngoài te tua , giá khác xa 1 trời 1 vực, quan trọng nhất là kiểm tra xem nó còn hoạt động tốt hay ko. hoặc nếu có chút hỏng hóc thì xem có thể sửa dc hay ko, bạn sẽ mua dc 1 cái leica giá rẻ và xài tốt.
    - về cái sự "tinh tươm" thì 1 chỉ dẫn nhỏ cho các bạn mới chơi Leica là cái máy 'zin" nó có 1 chữ L hoa ở ngay con ốc phía trên đỉnh vòng tròn gắn lens.
    - ở sài gòn, 2 bác thợ được cho là sửa chữa Leica tốt nhất: bác Tấn , 468/29 Trần Hưng Đạo . bác Tần , ảnh màu Đống Đa, 66A Nguyễn Huệ.
    Ở SG có 1 bác tên Phương là sư phụ bác Tấn , em có con contac D bị hư rido đem cho bác tèo bác Tấn gì cũng lắc đầu, đem qua Bác Phương thì mọi chuyện đều ổn, máy sửa xong mà cứ như chưa từng tháo ra bao giờ, đáng nể thật
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Ở SG có 1 bác tên Phương là sư phụ bác Tấn , em có con contac D bị hư rido đem cho bác tèo bác Tấn gì cũng lắc đầu, đem qua Bác Phương thì mọi chuyện đều ổn, máy sửa xong mà cứ như chưa từng tháo ra bao giờ, đáng nể thật
    Bác Phương đó ở đâu vậy bạn, cho mình xin ít thông tin, giá sửa thế nào?

Bác Phương
    - DC 74 Pastuer - P. Bến Nghé Quận 1 (nếu đi Hàm Nghi từ hướng chợ bến thành qua đến Pasture queo trái, bác ý nằm bên tay phải của Pasture, cách khoang 10 căn nhà tính từ đầu đường)
    - SĐT: 090 33 33 702
    Về giá cả em nghĩ là sẽ mắc hơn bác Tèo hay bác Tấn một ít, vì bác ấy sửa được cả hàng cực cổ mà
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Cảm ơn các bác đã bổ sung thông tin, mình tổng hợp lại đây để mọi người tiện theo dõi

Thợ sữa chữa máy Leica tại Việt Nam:

Bác Phương
    74 Pastuer - P. Bến Nghé Quận 1 (nếu đi Hàm Nghi từ hướng chợ bến thành qua đến Pasture queo trái, bác ý nằm bên tay phải của Pasture, cách khoang 10 căn nhà tính từ đầu đường)
    SĐT: 090 33 33 702

Bác Tấn
    468/29 Trần Hưng Đạo . HCMC

Bác Tần
    Ảnh màu Đống Đa, 66A Nguyễn Huệ. HCMC

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Bác Phương
    - DC 74 Pastuer - P. Bến Nghé Quận 1 (nếu đi Hàm Nghi từ hướng chợ bến thành qua đến Pasture queo trái, bác ý nằm bên tay phải của Pasture, cách khoang 10 căn nhà tính từ đầu đường)
    - SĐT: 090 33 33 702
    Về giá cả em nghĩ là sẽ mắc hơn bác Tèo hay bác Tấn một ít, vì bác ấy sửa được cả hàng cực cổ mà
    cảm ơn bác đã cung cấp thông tin, nhưng đề nghị các bác loại ngay bác Tèo nếu có ý định sửa leica. những cái máy cỡ vài trăm ngàn tới 1-2 triệu thì đưa bác Tèo được. ngày xưa em chơi mấy cái con m42 rẻ bèo mới dám đưa bác Tèo, bác này dc cái là vui tính, nhiệt tình ham học hỏi chứ tay nghề ko tốt. lại ngồi sửa ngay lề đường gió bụi...

theo như bác nói bác Phương là sư phụ của bác Tấn thì quá tin tưởng rồi.

Quote Được gửi bởi kiemchacsu View Post
    Cảm ơn các bác đã bổ sung thông tin, mình tổng hợp lại đây để mọi người tiện theo dõi

Thợ sữa chữa máy Leica tại Việt Nam:

Bác Phương
    74 Pastuer - P. Bến Nghé Quận 1 (nếu đi Hàm Nghi từ hướng chợ bến thành qua đến Pasture queo trái, bác ý nằm bên tay phải của Pasture, cách khoang 10 căn nhà tính từ đầu đường)
    SĐT: 090 33 33 702

Bác Tấn
    468/29 Trần Hưng Đạo . HCMC

Bác Tần

...mình thì loại bác Tấn 468/29 Trần Hưng Đạo
    lý do: bác Tấn bây giờ chỉ làm hàng nào kinh tế với tốn ít thời gian như body, lens kit các dòng DSLR vì đa phần phục vụ thợ các tỉnh thành gừi lên sửa chữa với lượng khách hàng này rất lớn, ít tốn thời gian và ăn tiền cũng khỏe...hiểu biết nhiều về máy móc nhưng hiện nay rất ngại, sợ sửa chữa dòng máy cơ v.v ... sợ nhất Leica... eheh
    ...3-4 năm nay không ghé với khoảng thời gian tương tự trước đó thì thường qua lau chùi lens.

Anh Phương
    74 Pastue - P. Bến Nghé Quận 1
    ...đã sửa ở anh Phương các máy Leica M2 thay rido, CLA IIIc, Canon 7s bị kẹt cò và hở rido, CLA Rolleiflex... nói chung các dòng này anh Phương làm rất ok
    Rất hài lòng khi sữa máy ở đây...
    (tuy nhiên các bạn cần hỏi rõ giá cả phần cần sửa chữa để khỏi lăng tăng)

Bác Tần
    chổ này biết nhưng chưa đến sửa chữa gì...các bác biết rõ đánh giá giúp nhé...

cảm ơn bác đã cung cấp thông tin, nhưng đề nghị các bác loại ngay bác Tèo nếu có ý định sửa leica. những cái máy cỡ vài trăm ngàn tới 1-2 triệu thì đưa bác Tèo được. ngày xưa em chơi mấy cái con m42 rẻ bèo mới dám đưa bác Tèo, bác này dc cái là vui tính, nhiệt tình ham học hỏi chứ tay nghề ko tốt. lại ngồi sửa ngay lề đường gió bụi...

theo như bác nói bác Phương là sư phụ của bác Tấn thì quá tin tưởng rồi.
    Bác Phương thì cực kì vui tính, sửa máy theo kiểu lương tâm nghề nghiệp nghĩa là làm được là làm chứ không phải kiếm thịt ăn để xương cho người khác gặm như bác Tèo, bác Tấn.
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Bác Phương có kể với em là bác ấy có 1 khách quen người Nhật, mỗi lần qua VN đều mang theo mấy chục Leica M các loại cho bác ấy CLA

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng