Trang 2 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 167

Chủ đề: Rangefinder - Street photography - and B&W

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    cuộn đó là tmax 100 em chụp ở 1600 rồi tráng push ạ, contrast khá cao, ví dụ như tấm nầy (ví dụ thôi, đừng ném đá ạ :-S )

bây h mới để ý, bác nghịch thật, 100 mà pust lên tận 1600

Quote Được gửi bởi LuciferBK View Post
    @ThuTrinh: em thấy ảnh hơi tiếc, vì phần trên hơi thừa, với lại đa phần các đối tượng đều quay lưng

@ribina: thanks bác trả lời hộ em phần nào. "Tuyệt tình cốc" em ko quên vì hồi đấy em cũng có post ảnh ở cuộn đầu tiên, cũng bị chê (em nhớ là bị bác Tình Tang chê, hehe, thù đến tận bây h), sau đấy em đã xóa ảnh đấy đi, lúc đấy cũng "cay" nhưng nhận ra mình nhận được nhiều hơn mất, rút được nhiều kinh nghiệm và tự nguyên khắc hơn.

@BillDre: Đầu tiên rất cảm ơn các góp ý của bác
    Có một số cái em nghĩ cần làm rõ ở đây.

Thứ nhất, ko ai cấm post nhưng bức ảnh ở cuộn đầu tiên, bác hay ai nữa cứ post thoải mái, miễn là ko quá xấu, nhiều bác ở cuộn đầu tiên đã chụp rất đẹp, đa phần vì có thời gian sử dụng qua máy số, hiểu được các kỹ năng cơ bản (và cả nâng cao), có cái nhìn chọn lọc.
    Còn các bác mới chơi (em suy từ kinh nghiệm bản thân) ban đầu hào hứng, thấy gì cũng chụp, tham nhiều chi tiết (bây h mới thấy ngược lại), nhiều khi ko biết mình chụp cái gì, trong bức ảnh cái gì là chính...

Các bác post ảnh nhưng khi hỏi tại sao bức ảnh đẹp thì lại ko giải thích được, mà chỉ dựa vào lý do rất cảm tính là "do trong cuộn đầu tiên" thì thực sự khó châp nhận. Vậy bức ảnh đấy chỉ có tính chất lưu niệm với các bác thôi, có dính dáng đến người khác đâu.

Các bác post ảnh xấu để học hỏi cũng đc, nhưng nên chuẩn bị tinh thần bị chê bai. Chính vì để hạn chế điều đấy, em mới yêu cầu cân nhắc trước khi post ảnh.

Thứ hai: ảnh convert B&W được chấp nhận,
    Ảnh B&W và ảnh màu trong từng hoàn cảnh đều có những ưu thế riêng,
    ví dụ như ảnh màu chụp hoa cỏ, phong cảnh. Và theo cảm nhận cá nhân, em thích ảnh đường phố chụp B&W hơn, do các chi tiết màu đã bị loại bỏ, ng xem chú tâm nhiều hơn bố cục, ánh sáng, cảm xúc.
    Ảnh convert B&W nhiều khi chưa chắc đẹp bằng ảnh màu gốc, cái này đúng, nhưng còn tùy, tùy xem bạn định chụp cái gì, ví dụ khi bạn chụp mẫu, bạn định chụp quần áo lòa loẹt hay chỉ định chụp khuôn mặt cảm xúc. Nếu bạn muốn chụp khuôn mặt và cảm xúc, thì ảnh màu chẳng có tác dụng gì ngoài việc làm ng chụp/ ng xem xao nhãng, mất tập trung.

Ảnh convert B&W nhiều khi là bất khả kháng, ví dụ: em ra ngoài với 1 máy và cuộn film đang dở là film màu, trời thì u ám, các chi tiết màu mè trở nên tương phản kém, xám xịt, hẳn nhiên convert B&W sẽ đẹp hơn.
    Cám ơn ý kiến của bác. Em có thể hiểu được cảm nhận của người chụp lâu năm khi nhìn ảnh của người mới chụp,ảnh sai bố cục,sai sáng,out nét,chụp linh tinh,...thậm chí là nhìn bực mình và làm người khác tự hỏi là có biết chụp hay không nữa. =)). Em mà thấy ảnh "quá xấu" như vậy thì cũng phần nào giống bác thôi. Nhưng em nghĩ người chụp lúc chụp ,họ nghĩ là đẹp ,họ mới chụp mà =)) nên để họ nhận ra ảnh mình chụp quá xấu cũng rất khó.Rất may bác ribina đã đưa lại cái topic "chụp ảnh cuộn đầu " lên rồi nên mọi thứ giờ có lẽ đã được giải quyết ổn thỏa. Ko topic loãng nữa,người mới chơi có chỗ up ảnh,topic ko có nhiều ảnh xấu của người tập. Em cũng vừa đọc xong cái topic http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=80514 thấy mọi người rất nhiệt tình giúp đỡ và góp ý rất thẳng. Không biết bác Maison giờ sao ko lên nữa,chỉ mong những lão làng vào lại topic trên để giúp đỡ các newbie. Nếu có điều kiện,mong bác vào giúp topic kia ợ. Em thấy ý kiến của bác trong đấy rất bổ ích^^
    Thân,
    Newbie.
    P/S: Sau vụ này chắc em bị thù đến già =)))))

Kể ra thì cái topic này cũng hơi giống với topic .. của lão Nai vàng, hị hị, mỗi tội là chỉ B&W..
    Chả sao cả, miễn là có ảnh và có cảm xúc, có chút ý tưởng, có câu chuyện muốn nói... là okio..o.o.!
    Lời của chủ topic theo cảm nghĩ riêng là cũng chỉ mong có nhiều ảnh thú vị trên này mà thôi, ko câu nệ làm gì cả.
    Góp vui tý.

F03911071237sb của DoanTatThang, trên Flickr

HN 7.2012
    Cuộc sống trong mắt người công nhân : Thật giản dị !

@dtthang88: em chỉ mong topic duy trì được lâu, ko bị ngày càng loãng đi thôi ạ,
    mọi người chịu khó chọn lọc ảnh một chút, post ít nhưng chất lg là đủ rồi

Cafe Tạ Hiền, Góc ảnh quen thuộc nhưng nhiều cảm xúc, ngưới ngồi uống cafe như dừng hẳn lại so với dòng người/xe cộ ngay bên cạnh. ở đây có đủ mọi thành phần, dân làm ăn, buôn bán, trí thức, nghệ sĩ, dân chơi ảnh... đôi khi ngồi 1 mình hóng chuyện các bác xung quanh cũng đã thấy hay rồi, thèm cái cảm giác này quá. Chỉ cần ngồi vào những quán cafe ven đường ở khu 36 phố là có thể cảm nhận được phần nào cái hồn Hà Nội rất riềng.

# 13
    Cũng cafe nhưng ở đất khách quê người

6M120710-26 by Pham Minh Tu, on Flickr

haha, mới ngày nào gặp Tú ở lab Hàng Bè, lúc ấy vẫn đang mê mấy em máy cổ Đông Đức, và tuyệt nhiên là dị ứng với Leica lắm lắm .. Vật đổi sao dời, nhưng mà theo hướng tốt lên, cheers!

:D, ảnh bác Tú dạo này bị "xa đọa" vào khu vực "tốt" quá. Chúc box ngày càng xôm tụ và ảnh chất lượng! Hihi

Các bác cứ trêu em, em vẫn mê máy Đức cổ, nhưng vẫn muốn biết thêm về Leica, đang sợ bị sa đà vào chơi máy chứ ko phải chơi ảnh, đúng là càng nhiều máy thì ảnh càng nhạt, chán quá

Mùa sale rồi, mời các bác đi sọp

6M120710-8 by Pham Minh Tu, on Flickr

Lên tiếp vậy

6M120710-15 by Pham Minh Tu, on Flickr

Up với bác Tú!

Traveler
    Được sửa bởi ledinhle lúc 09:11 PM ngày 14-07-2012

Kết tấm #15
    Chợ đồ cũ dạo này có gì hay ko anh ^ ^

Trang 2 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng