Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Cần giúp đỡ về cách chỉnh không xóa phông của 85mm

Cần giúp đỡ về cách chỉnh không xóa phông của 85mm

Mình đang xài D90 và lens 85mm /F1.8D, do một số nhu cầu nhiều lúc mình ko muốn xóa phông, muốn hiện nét đều tất cả ảnh. Xin cho hỏi phải đặt tiêu cự và khẩu độ bao nhiêu để có được như vậy. Cám ơn

Tiêu cự thì chỉ có 1 tiêu cự là 85mm, không thì bác zoom bằng chân lại gần chủ thể. Còn muốn bớt xóa phông thì đóng khẩu ít nhất là 8, 11 hoặc nhiều hơn. Quan trọng nữa là chủ thể bác muốn chụp so với phông ở phía sau phải nằm ở khoảng cách gần nhau, như thế thì phông ít bị xóa hơn. Cái này có người hướng dẫn trực tiếp thì dễ hơn bác ạ.
    "As each one has received a gift, use it to serve one another" (1 Pt 4,10)

Cái này là kiến thức căn bản mà bác ko chịu khó ngâm cứu rồi :D Bác lên search gg về DOF đi ạ, hiểu bản chất thì tự chỉnh đc sau chẳng cần hỏi ai nữa :D. Đại khái là xóa phông là do DOF mỏng, để tất cả đều nét thì cần DOF "dày", vì 85mm là len fix nên ko chỉnh đc tiêu cự, tuy nhiên có thể cho dày bằng cách đóng khẩu, bác nhầm với tiêu cự, 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau..Đôi điều em biết.
    ♥•♦♫••♥50D+24-105+Di622 II+Benro A300F♥•♦♫••♥

cái này cũng đơn giản thôi bác, đại khái là bác đứng xa mẫu ra (85 thì lùi cũng hơi phê), khép khẩu nhỏ lại tầm f8-f12 la được. Nếu bác chụp quá gần mẫu thì khẩu phải khép nhỏ hơn nữa.

cám ơn các đồng đạo. Mình mới vào nghề mà nên mọi thứ còn quá mới mẻ. cũng ngâm cứu khá nhiều rồi. Nhưng đôi khi 1 vài lỗi vụn vặt cũng ko để ý lắm.

Theo những gì mình biết thì xóa phông do 3 điều quyết định:
    1. Khẩu độ của ống kính.
    => Bác khép khẩu lại là rõ toàn bộ khung hình.
    2. Tiêu cự ống kính.
    Cái này thì lens fix của bác không đổi rồi.
    3. Khoảng cách đến chủ thế.
    => Bác lùi ra xa chủ thể.

dúng là bạn dùng súng ống kg dúng cho mục dích rồi...cối 85mm mà bán tỉa thì làm sao bán dc..những diều càn nói các bạn dã nói rồi mình chỉ bổ sung thêm..bạn dặt chủ dề sát vào background cần chụp sau dó ôm súng chạy ra xa mà bắn..chúc bạn thành công

Các bác ở trên nói hết rồi đấy. Tóm lại có một số phương án sau
    1. Đóng bớt khẩu lại, tầm f11-f22
    2. Đứng xa mẫu
    3. Mẫu gần phông nền ( BG )

Trong đó chỉ có cách 1 là khả thi nhất, khẩu nhỏ sẽ cho dof sâu. Cách 2 đứng xa mẫu nhiều khi không khả thi vì có phải chỗ nào bác cũng đứng cách mẫu 15-20m trở lên được đâu. Cách 3 mẫu gần BG, cũng như cách 2 có khi BG ở nơi mà mẫu không thể chạy vào gần được.

Không biết bác định chơi ảnh như nào, nếu chỉ gắn có 85/1.8 mà muốn chơi loại khác ngoài chân dung ra thì khó quá, ở trên nếu bác khép khẩu chụp ngoài trời ánh sáng tốt còn được chứ trời lờ tờ mờ thì có mà khóc.

Em hiểu ti tí như thế mong các bác đừng cười

Bạn xem qua cách tính DOF ở đây nhé :
    http://www.dofmaster.com/dofjs.html

Mình lấy ví dụ, với ống 85 1.8D thì nét nhất từ 4-8, bạn để f8 chẳng hạn,
    Mẫu cách xa bạn 4 m thì để BG cũng nét thì BG không quá 0.38m so với mẫu :

Subject distance 4 m

Depth of field
    Near limit 3.68 m
    Far limit 4.38 m
    Total 0.7 m

In front of subject 0.32 m (46%)
    Behind subject 0.38 m (54%)

Hyperfocal distance 45.2 m
    Circle of confusion 0.02 mm
    Được sửa bởi tungtancanbo lúc 01:48 PM ngày 06-11-2012
    Nikon...

Phần lớn các ý các bác trên nói hết roài thôi em giúp bác tổng hợp lại vậy:
    Cách 1: (Tốt nhất) là bác nên kiếm 1 ồng phù hợp hơn để chụp cho nhu cầu này.
    Cách 2: Bác khép khẩu nhỏ lại để có DOF dày hơn, nhược điểm là yêu cầu đk chụp ánh sáng tốt chút không thì tốc sẽ bị giảm nhiều.
    Cách 3: Bác đứng xa mẫu ra và mẫu đứng gần nền (hay chính xác hơn là tỉ lệ giữa bác với mẫu so với mẫu với nền lớn chút) cái này phê lòi vì tiêu cự 85 khá là xa lên crop càg xa vời vợi.
    Bác tùy điều kiện cụ thể mà kết hợp các yếu tố trên mà đạt hiệu ứng mong muốn nhé.
    Chúc bác mau co nhiều hình đẹp khoe bà kon