Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Cách nhận biết len đã chùi mốc

Cách nhận biết len đã chùi mốc

:( Xin chào các bác, em mới biết chơi máy ảnh và rất thích xài len MF các hãng chụp trên máy Digital vì rẻ và chất lượng ấn tượng.
    Nhưng có điều em quá ít kinh nghiệm về máy móc. Mua len nhìn không biết len MF nào đã bị chùi mốc, toàn len nào nhìn đẹp là mua thôi. Em nghe nói len bị chùi mốc là sẽ bị mất đi độ nét giảm chất lượng v.v.v.

Các bác có thể chia sẽ kinh nghiệm nhận biết cho em không ạ? Em xin cảm ơn trước ạ

Chùi mốc sẽ mất lớp coat, theo em thì ko ảnh hưởng độ nét (miễn mốc chỉ ăn vào coat, đừng ăn vào lớp kiếng), chỉ là dễ flare khi chụp ngược sáng.
    Nếu mốc nặng sẽ để lại vết tích sau khi chùi, mốc nhẹ thì chùi rồi nhìn cũng ko phân biệt được bác ạ. Mua hàng MF thì phải chấp nhận mạo hiểm thoai ^^"

Em có thằng bạn xài 50 1.4 SSC mốc tè le, kính cũng bị xước, vỏ cũng xấu ... nhưng ảnh ra mượt thôi rồi ^^".

tx bác tư vấn. Hy vọng em ko mua nhầm len bị chùi mất coat. Mà chắc em cũng bị dính vài cái rồi. thấy kính trắng trong ko màu sắc. :((

Cũng tùy len bác ạ, mỗi loại lớp coat khác nhau, không phải loại nào lớp coat cũng có màu sắc đâu. Nói chung là hên xui, bác cứ chụp thấy ảnh đẹp là được. Còn khó tính nữa thì bác xem len đã được mở ra hay chưa, để ý mấy con ốc và vòng khóa kính trước xem có dấu vết mở ra hay chưa? Thường thì mở ra rồi dù ít dù nhiều vẫn phải còn lại ít dấu vết

Hồi đó mình dùng CarlZeiss 28mm f2.8 ... vặn tay cũng tháo được lens ra để lau bụi, do vậy có những lens với thiết kế đặc biệt không cần mở ốc hoặc mở ren kính trước ^^"