Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Luyện tập cách nhìn sáng tạo (bài tập 1)

Lightbulb Luyện tập cách nhìn sáng tạo (bài tập 1)

Tôi đang đọc một cuốn sách của Bryan Peterson tựa là :"Luyện tập cách nhìn sáng tạo". Trong sách tác giả bàn về nhiều chủ đề rất thú vị kèm theo những bài tập để giúp các nhà nhiếp ảnh mới bắt đầu. Tôi xin trích dịch ra những bài tập để giúp chúng ta tiến bộ.

Bài tập: Biết được tầm nhìn qua ống kính của mình
    Cho dù bạn chụp với máy ảnh số hay máy phim, nhiếp ảnh cho phép bạn sáng tạo ra một "khung cảnh". Làm thế nào để đạt được khung cảnh này? Chủ yếu là làm sao biết được cái mình nhìn thấy qua ống kính. Thông thường hẳn bạn có một trong những ống kính "zoom thông thường" (xem chú thích cuối bài). Tùy thuộc vào loại ống kính, hãy đặt ống kính vào tiêu cự 28mm hay 35mm, và nhớ là đừng thay đổi trong suốt bài tập này. Bây giờ bạn hãy chọn một chủ thể (một cái trang trại cũ hay một cây phong) hay là đem ông bà xã, bạn bè hay trẻ con ra chơi sau vườn hay là công viên. Từ một khoảng cách xa xa, đặt chủ thể nằm ngay giữa khung hình, để cho có nhiều khoảng trống trên, dưới, và hai bên ảnh. Với mắt không rời ống kính, chụp một tấm ảnh rồi bắt đầu bước tới gần chủ thể. Cứ mỗi năm bước thì chụp một tấm ảnh, đừng quên lấy nét cho chủ thể. Cứ tiếp tục bước tới cho đến khi nào ống kính của bạn không thể nào lấy nét của chủ thể nữa.
    Chắc chắn sẻ có một điều hữu dụng từ bài tập trên. Cái bố cục đầu tiên của bạn sẻ có không chỉ chủ thể chính mà còn nhiều thứ lắt nhắt khác quấy nhiễu nó, và bố cục cuối cùng của bạn thì sẻ có cận cảnh của chủ thể, vì vậy không những cắt bỏ những thứ lắt nhắt mà có cũng thể còn cắt đi một số chi tiết quan trọng khác.
    Bây giờ, không hề thay đổi tiêu cự của ống kính, lặp lại bài tập y chang nhưng đứng trên đầu gối, và rồi làm lại lần nữa nằm sấp trên đất. Cuối cùng, sau khi đã đến rất gần chủ thể và chụp cảnh cuối cùng khi nằm sấp, hãy nằm ngữa lên và chụp một tấm nữa với máy ảnh chỉa thẳng lên trời.
    Khi chụp trên đầu gối, bạn chắc chắn sẻ phát hiện ra một góc nhìn rất độc đáo cho cái ảnh portrait của đứa bé hay một góc nhìn rất độc đáo của cái trang trại với độ tăng thêm phần chiều sâu thăm thẳm vì những cọng lúa mạch vàng bây giờ đã lấp đầy tiền cảnh của bức ảnh. Cũng rất có thể, khi đang nằm sấp, bạn phát hiện ra một bố cục rất tuyệt vời và mới mẻ của cảnh trí xung quanh công viên quanh chân của bạn bè hay ông bà xã của bạn. Và, hơn thế nữa, bạn học được một chuỗi cảnh trí, khi thay đổi tầm nhìn, qua ống kính với tiêu cự 28mm hay 35mm của bạn.
    Tuy nhiên, đó chỉ mới là sự khởi đầu! Để hiểu rỏ hơn lặp lại bài tập trên với ống kính tiêu cự 50mm, 60mm, 70mm, 80mm, 90mm, và 105mm. Nếu bạn giữ kỷ luật luyện tập "bài tập mắt" này mỗi tuần một lần trong vòng 3 tháng, bạn sẻ có một tầm nhìn mà chỉ một số ít hơn 10% các nhiếp ảnh gia có, và thuộc loại tầm nhìn rất nổi bật. Trong lần nhiếp ảnh off-line sau đó, bạn sẻ không nằm trong số các newbies loay hoay không biết dùng ống kính với tiêu cự gì. Một khi bạn đã phối hợp được tầm nhìn qua ống kính với cái nhìn trong tư tưởng, bạn có thể đứng ven đồng cỏ hay mé hồ và liếc toàn cảnh, chọn ngay bố cục ảnh ngay cả trước khi bạn cầm máy kê lên mắt.
    Tôi tin tưởng và dám đảm bảo rằng bất cứ quá trình sáng tạo - ngay cả học nhìn một cách sáng tạo - cũng không thể nào bắt đầu nếu bạn không cảm thấy náo nức xen lẫn sự bối rối. Thông hiểu được nét đặc trưng của ống kính bạn dùng và tầm nhìn từ nhiều góc độ sẻ đưa bạn đến ngưỡng cửa của khả năng không giới hạn!

Chú thích: Ống kính "zoom thông thường" theo định nghĩa trong những chương sau của cuốn "Learning to see creatively" được định nghĩa là ống kính có tiêu cự zoom khoảng giữa 28mm - 135mm.

Nếu bạn thấy bài tập tôi dịch trên đây hữu ích, xin bạn cho biết để tôi dịch tiếp một số bài tập sau. Nếu bạn thấy không có gì hay thì tôi không dịch nữa. Hẹn bài tập sau.
    ;)
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Thanks for your initiative & sharing.

Hay quá anh Amateur ơi, cám ơn anh đã sưu tầm và chia sẻ với mọi người
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Well, tôi ở Mỹ 15 năm rồi, cái chuyện tập dịch (tạp dịch... :D ) để giỏi tiếng Anh này chắc cũng không cần lắm đâu. Nhưng mà tôi thấy mình giỏi tiếng Việt được thêm 1 tý :D :D :D
    Nhưng mà với sự động viên của anh em, tôi sẻ tiếp tục đọc và dịch tiếp.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Cảm ơn bác Nhan Hoang đã dịch và chia sẻ với mọi người, thật công phu quá. Great job. Mong được đọc các phần sau của bác.

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Hay lắm bác Nhan Hoang, cám ơn bác, bài này rất hữu cho newbie như em. Rất mong những phần sau của bác

Cả tháng nay Em bận không vô TTVN,mới vào lại,thì mò qua chốn này,gặp lại đủ các Bác,Em thấy chổ này ..chạy nhanh hơn TTVN thì phải.
    Bài này của Bác Amateur rất là hay và bổ ích,hoan nghênh và mong được xem các phần kế tiếp.

Lightbulb

Hi Cuongng

chỗ này nhanh hơn TTVNOL là cái chắc

Intel Inside+ IBM support + toàn các thành viên tích cực .....
    Được sửa bởi pvnguyen lúc 02:27 PM ngày 26-03-2005
    Quay về thời P&S với NEX