Trang 1 / 120 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 1192

Chủ đề: Topic nâng cao kỹ thuật chụp chân dung Pentax - Part 2

Topic nâng cao kỹ thuật chụp chân dung Pentax - Part 2

Hưởng ứng theo nhu cầu của ace sử dụng Pentax nói chung và cộng đồng Pentaxian nói riêng , em xin mở Topic này cũng như là nối tiếp tầng 2 của Topic : Nâng cao kỹ thuật chụp chân dung Pentax của bác Banhmitrung . Vẫn trên tinh thần cũ , em xin thay mặt cả nhà mở topic này , mong cả nhà đóng góp hình ảnh để box của chúng ta có thể nổi trội để sánh ngang với các tay đua như Canon và Nikkon .

Và em xin nhắc lại nội quy của tầng 2 này vẫn giữ như cũ nhé , em mạn phép post lại :

1. Ảnh có chọn lọc. Không yêu cầu ảnh phải đẹp hay xuất sắc, nhưng ít nhất phải ra chất chân dung và có sự đầu tư chăm chút cho shoot hình đó, cụ thể hơn là chân dung gái/trai/model/trẻ em chứ không phải chân dung đời thường. Khuyến khích các ảnh thương mại, studio. Chống chỉ định các thể loại test lens, ngoài kia có topic cho lens rồi.

2. Vì ảnh cần có sự chọn lọc nên các cụ đưa ít thôi, tầm 4 ngày/tấm là đẹp nhất, để các cụ khác còn góp ý. Ảnh nên kèm theo vài dòng thông số, hoàn cảnh chụp và quan trọng nhất là lý do vì sao lại chụp như thế. Mỗi post một ảnh và đánh giá số thứ tự nhé.

3. Không tranh cãi. Cãi nhau có chiều hướng gia tăng mình sẽ nhờ FZ xóa bài. Tự do ngôn luận nhưng không căng thẳng. Các cụ tác giả không nên đối đáp lượm liền mà nên tự sàng lọc kiến thức cho mình. Các cụ bình ảnh thì cũng cần ghi nhớ tinh thần Pentaxian.

4. Chịu bình ảnh. Có đi có lại thôi, các cụ nhờ người khác góp ý ảnh thì cũng nên góp ý ảnh người khác.

5. Không lạc đề, không vào khen 1 câu "ảnh đẹp quá hay mẫu xinh quá". Các cụ muốn tám về lens thì lập topic khác dùm mình ở ngoài cho phong phú ạ. Các cụ có thắc mắc gì thì cứ nêu thoải con gà mái, mình cũng sẽ giải đáp nếu mình biết hoặc copy phần giải đáp khác về.

Dạ xin mời các ace post ảnh ạ . Em xin hết ^^ .
    Được sửa bởi forzet lúc 11:42 PM ngày 03-07-2012

Chơi mà sợ chém thì chơi mần chi cho mệt... đưa lưng luôn nà... )

K5 + F100f2.8 macro chụp tại khẩu 3.2, ánh sáng đèn neon, iso 1.600

Hoàn cảnh: Bé mới vừa làm điệu, sơn móng tay...
    Lý do chụp: Cái này em hok biết tại sao...

dạ tấm này chỉ bị 1 lỗi là cụt tay của cháu bé thôi ạ . Anh thử crop lại xem có ổn hơn ko ạ ?

ủng hộ nhà mới đi các bác :D

Look into my eyes của Andy-Photography, trên Flickr

Cập nhật Exif :
    Dữ liệu Exif

Máy ảnh Pentax K-7
    Độ phơi sáng 0,005 sec (1/200)
    Aperture f/4.5
    Tiêu cự 103 mm
    Tốc độ ISO 100
    Sai số phơi sáng 0 EV
    Flash Off, Did not fire
    Orientation Horizontal (normal)
    X-Resolution 240 dpi
    Y-Resolution 240 dpi
    Metering Mode Center-weighted average
    Color Space Uncalibrated
    Sensing Method One-chip color area
    Custom Rendered Normal
    Exposure Mode Auto
    White Balance Auto
    Focal Length (35mm format) 154 mm
    Scene Capture Type Standard
    Contrast High
    Saturation High
    Sharpness Normal
    Được sửa bởi andynguyen611 lúc 08:18 AM ngày 04-07-2012

@ andynguyen611 khi dưa ảnh bác dưa thêm Lens + tốc + khẩu + thêm yếu tố ánh sáng lúc đó vào cho các anh em muốn tham khảo thì dễ tham khảo hơn .
    Lâu lâu bác dưa các stock clean chưa chinh sửa PTS vào cho anh em crop lại bố cục + thừ tay nghề thì mình nghĩ topic sẽ xôm tụ hơn bác à .

Mod làm việc nhanh nhẹn quá, vậy có chỗ chơi tiếp oy.

Quote Được gửi bởi andynguyen611 View Post
    ủng hộ nhà mới đi các bác :D

Look into my eyes của Andy-Photography, trên Flickr
    Hình bác Andy mọi việc dều good nhưng có điểm này theo cá nhân mình bác có thể tham khảo thêm . Đã xem rất nhiều hình theo dạng stylist này của bác . Tone màu trong stylist này rất nhẹ vô tình làm cho hình không được chắc .

Nói chính xác theo cơ bản trang trí trong hình luôn cần có nền để làm nổi bật chủ thể và giử hình chắc chắn . Nền luôn là những màu sắc hay đạo cụ chiếm 20 - 40 % tùy theo bố cục và có Tone màu tối . Càng tối có cảm giác giử hình càng chặt .

Khái niêm chắc chắn có thể hiểu thế này : bác thấy 1 quả banh nếu nó không có điểm tựa là mặt đất hay mặt phẳng bức tường thì sẽ cho cảm giác rất chơi vơi trong không gian .

====== > cách giải quyết bác cần thêm 1 dạo cụ hoặc 1 màu nền đủ đậm giử hình và tone màu . đây chỉ là lưu ý của mình cho bác tham khảo thêm cho những bô ảnh sau .

Như stock sau :

[IMG] 7495017516_6646bc9f60_c by 7Ju, on Flickr[/IMG]

Bác có thấy tone màu cũng như bác . Nhưng hình có cảm giác vững chắc hơn rất nhiều do có cây đàn Piano có nhiệm vụ mang tone màu đen giử hình lại .

Thân !
    Được sửa bởi Ju7 lúc 12:09 AM ngày 04-07-2012

Gear: Pentax K5, Pentax-M 135mm f3.5
    - ISO: 400
    - F-stop: 3.5
    - Shutter Speed: 1/125

Quote Được gửi bởi Vietmedia Group View Post
    Gear: Pentax K5, Pentax-M 135mm f3.5
    - ISO: 400
    - F-stop: 3.5
    - Shutter Speed: 1/125

cố gắng giữ tinh thần này mà tiến thôi bác ạ :D

hj hj ! Bác @Ju7 vẫn chưa phân biệt đc chụp outside và chụp inside .
    -Outside ( Ngoại cảnh ) : chỉ có ta và mẫu + thiên nhiên , đạo cụ tất nhiên chỉ có phụ kiện như trang sức hay mũ nón gì đó đại loại vậy , ko ekip ko gì hết nếu như là dân Free Lance ; Hoặc một số phụ kiện khác dễ vận chuyển vd như gấu bông , v..v.. để chụp outside cho wedding .
    - Inside ( Nội cảnh ) : không gian này có thể tận dụng được vô sô các tiền cảnh và hậu cảnh như bác Ju7 thích ;
    vd : Nội thất của 1 quán cf đẹp , v.v..

Vấn đề thứ 2 đó là dạng hình theo style Low Key , Normaly và High Key.
    Trong 3 style trên thì bức hình em đăng lên sử dụng style High Key và vì thế bức hình sẽ "trắng sáng" hơn bình thường điều đó cũng dễ hiểu phải không bác ^^.
    Được sửa bởi andynguyen611 lúc 08:14 AM ngày 04-07-2012

Trang 1 / 120 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng