Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 52

Chủ đề: Chuyện cái MBH và ngày 15.09

Quote Được gửi bởi hyoree
    Thay vì để những cái gì đẹp để tuyên truyền cho du khách về vẻ đẹp thành phố thì lại đi để những bức pano này. Khiến người khách có cái nhìn không đẹp về 1 TP mất an toàn giao thông và nguy hiểm như vậy. Trong khi ko tìm cách kéo khách du lịch về VN thì lại đi làm những trò này làm mất thêm vẻ đẹp của TP.
    1. không cần những cái billboard này, Khi du khách đến việt nam, nhìn giao thông ì xèo trên đường phố, cách người điều khiển xe gắn máy chạy lung tung, giành đường, vượt ẩu thì cũng đủ để họ hiểu là tp mình mất an toàn giao thông và nguy hiểm như thế nào,

2. Kéo khách du lịch về vietnam thì có nhiều cách, có thể marketing hình ảnh vietnam từ đất nước của họ, qua internet, qua các đại lý du lịch, qua phong cách dịch vụ ... chứ kg phải đợi họ lò dò tới vietnam thì mới marketing hình ảnh vietnam.

Tóm lại là việc tuyên truyền đội mũ bảo hiểm thuộc về trách nhiệm của 1 tổ chức tình nguyện thế giới. Còn chuyện chất lượng của mũ bảo hiểm thì thuộc về hải quan vietnam và hệ thống bảo vệ pháp luật của vietnam.

Nhìn lướt qua thì thấy rõ là tổ chức tình nguyện của thế giới đã làm tốt vai trò của mình, còn hệ thống bảo vệ pháp luật của vietnam thì still far behind "good"

Em hoàn toàn ủng hộ dự án của bác MM. 3 tấm trên nhìn thực sự ấn tượng và làm em nghĩ ngợi rất nhiều. Mong là sẽ nhìn thấy các tấm biển này ở VN trong thời gian tới.
    ALICE

Hình tuyên truyền đã có ở TP.HCM, ở ngã tư Hai Bà Trưng - Lý Tự Trọng thấy có tấm thứ 3 của chị MM giới thiệu. Nhưng khi đi xe nhìn xa tấm này cứ tưởng là phi hành gia trên vũ trụ cũng phải đội mũ bảo hiểm??? Bây giờ xem trên này mới hiểu ý nghĩa của ảnh.

Topic này có bác nêu ý kiến ủng hộ đội MBH, có bác phê bình kô ủng hộ. Nào hãy đóng vai mình là Bộ trưởng GTVT hay nhân vật cao nhất nào đấy chịu trách nhiệm về tình trạng an toàn giao thông để đưa ra lời giải cho bài toán nan giải này trong hoàn cảnh thực tế của xã hội VN đi. Riêng em, thì dù sao đội MBH vẫn là giải pháp hàng đầu cấp bách nhất trong các giải pháp trong bối cảnh hiện nay
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

nếu em là Bộ trưởng GTVT thì em sẽ ra lệnh mọi người ở nhà đóng chặt cửa và mua xe bọc thép cộng PHẢI bận áo giáp khi ra đường...bởi vì trong số 60người chết/1 ngày vì tai nạn giaothông thì chưa có thống kê chính xác nào cho thấy trong số 60người ấy chết đơn thuần vì chấn thương sọ não (CTSN), bao nhiêu người chết vì CTSN và đa chấn thương, bao nhiêu người chết vì công tác sơ cấp cứu không đúng và quá chậm trễ...bao nhiêu người chết vì tai nạn xe máy, bao nhiêu người chết vì tai nạn xe khách...

bác marketing oi, nó còn phim ngắn nói về tai nạn giaoo thông nửa, quay rất là art, ko biết ai quay ai đạo diển thế ,cứ như là phim ma ah

Quote Được gửi bởi Calabi-Yau Rock
    Cá nhân mình ủng hộ việc đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy, nhưng không phải với cách làm ào ào như thế này, chỉ tổ béo bọn bán mũ dởm!

Có cảm giác giới thông tin báo chí "bơm" vào đầu mọi người ý nghĩ rằng thì là: nếu đội mũ bảo hiểm thì sẽ giảm ngay được tai nạn, sẽ không bị chấn thương sọ não, sẽ...v.v...thậm chí đường phố sẽ thông thoáng hơn!!! Tức mũ bảo hiểm dường như là phương thuốc universal cho v/đ an toàn giao thông.

Thực ra, đội mũ bảo hiểm chỉ là một biện pháp rất nhỏ trong phòng ngừa rủi ro khi đi xe máy thôi. Phi xe nhanh ngã đập đầu có mũ vẫn chết!!!

Các bác cứ hình dung não mình trong hộp sọ nó như đậu phụ đựng trong một cái hộp gỗ ấy, rồi các bác đem đập cái hộp ấy xuống đất (hay vào tường) với vận tốc 50-60km/h, rồi mở ra xem cái đống đậu phụ bên trong đó nó thành cái bãi gì.... Vậy cho nên nhiều đồng chí khi cắm xuống đất bên ngoài vẫn lành nguyên nhưng bên trong thì thành cháo hết cả, chả có mũ nào lại được.

Theo quan điểm an toàn giao thông, vấn đề đầu tiên là phải biết vận hành xe đúng cách, biết ngã xe đúng cách, biết xử lý tình huống ngon lành (Mà những cái này nhà mình chả có trường lớp nào dạy bảo cả, chán thế...), sau đó mới đến bộ đồ bảo hiểm khi đi xe trong đó mũ là một thành phần.
    Bác này nói hài hước quá, cái đoạn em bôi đỏ đấy. Bác bảo thế này thì các nhà sản xuất mũ cho các đội đua mô tô, đua ô tô giải tán hết. Mà bác cũng đừng biện hộ tại mũ họ xịn giá hàng nghìn đô la nhé, đua xe có mũ bảo vệ cho đua xe, dân thường có mũ bảo vệ cho dân thường, miễn là đạt tiêu chuẩn đề ra.
    Nói tóm lại 1 điều là ý thức dân mình chưa cao, toàn dùng lí lẽ cùn để biện hộ cho hành động sai của mình. Bác thử nhìn ra các nước phát triển xem, đến xe đạp họ còn đội mũ chưa nói đến moto bác nhé.

Quote Được gửi bởi lotomo
    Bác này nói hài hước quá, cái đoạn em bôi đỏ đấy. Bác bảo thế này thì các nhà sản xuất mũ cho các đội đua mô tô, đua ô tô giải tán hết. Mà bác cũng đừng biện hộ tại mũ họ xịn giá hàng nghìn đô la nhé, đua xe có mũ bảo vệ cho đua xe, dân thường có mũ bảo vệ cho dân thường, miễn là đạt tiêu chuẩn đề ra.
    Nói tóm lại 1 điều là ý thức dân mình chưa cao, toàn dùng lí lẽ cùn để biện hộ cho hành động sai của mình. Bác thử nhìn ra các nước phát triển xem, đến xe đạp họ còn đội mũ chưa nói đến moto bác nhé.
    Hic, cái đoạn mà bác bôi đỏ đó tuy hài hước nhưng mà sự thật đó bác ạ. Nếu có điều kiện xem TV hoặc băng đĩa, bác thử xem kỹ xem tụi đua mô tô chúng nó ngã như thế nào...đầu xuống trước hay là cái gì xuống trước?

Mình có cái may mắn là "phải" học lấy bằng lái xe máy ở nước ngoài do hoàn cảnh! Ngoài học luật, tập đi ba cái vòng 3, 8...ra, họ còn dạy cách nâng xe khi bị đổ, cách xác định trọng tâm xe mà tại đó chỉ cần dùng một ngón tay cũng đủ để giữ xe thăng bằng, và khi đi nếu bị ngã thì phải xử trí ra sao...

Và cái chuyện đầu "bã đậu" mình kể trên chính là do ông giáo viên kể cho lớp nghe trong buổi học an toàn với ngụ ý đừng có ỷ lại thái quá vào phương tiện, kiến thức và nhận thức bản thân luôn luôn là yếu tố tiên quyết!

Và mình cũng đồng ý như vậy!!! Muốn chia sẻ ý đó với các bác thôi!

Tôi có câu hỏi là tại sao QC làm ở VN cho dân Việt mà dùng tiếng Anh nhưng MM đã trả lời. Vấn đề đội mũ té có chết không thì theo tôi không nên bàn cãi. Ông thầy của bạn chỉ kể dùng ví dụ để khuyên can người lái cẩn thận không ỷ lại cái mũ. Tôi dám cá với bạn là tùy vào mức độ ngã mà trong 1 số trường hợp vẫn hơn không có mũ. Các nước văn minh họ cũng đòi đội chứng tỏ là trong 1 số (dù ít) trường hợp nó vẫn giảm nhẹ thương vong.
    Nói chung là về VN nóng mà bắt đội mũ thì chắc tôi cũng không thích nhưng đã là luật thì chỉ nên chấp hành hoặc là đừng lái ở VN... hay là chịu phạt liên tục đến khi rút bằng lái ;)
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Tôi hoàn toàn ủng hộ việc đội MBH. Chắc chỉ còn VN mình và vài ba nước nghèo nữa là đi xe gắn máy không đội MBH. Tuy nhiên việc sản xuất/chất lượng mũ BH không kiểm soát được dẫn tới phải dời ngày bắt buộc đội MBH thì chứng tỏ trình độ quản lý của ta thật tệ hại . Chả trách báo chí, phương tiện truyền thông dập ngược lại là một qui định này hình như chả vì sức khỏe, an toàn của người dân mà vì mấy cái nhà máy sản xuất MBH bị trùm mền mấy năm nay.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng