Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 154

Chủ đề: [PS Tips] Da trắng hồng - Làm nhanh bằng Curves

[PS Tips] Da trắng hồng - Làm nhanh bằng Curves

Chào các bác,

Lần đầu tiên em tạo 1 topic ở đây, để chia sẻ 1 cách làm. Có thể đây là cách làm mới, cũng có thể là cái các bác đã biết hết rồi, bởi cái tip này cũng không có gì là khó cả, chỉ là em thấy hay hay nên muốn đem lên đây. Và cũng bởi vì em đã làm qua khá nhiều cách (như là Seletive Color, Gradient Map, Photo filter...) nhưng cách này là dễ hiểu và dễ thực hiện hơn cả, hoặc ít nhất là nó sẽ đưa các bác tới gần cái đích, để sau đó dùng thêm công cụ xử lý sẽ dễ dàng hơn.

Thôi thì vào đề luôn, ở đây em chủ yếu dùng công cụ Eyedropper Tool (I) để đo và Curves để xử lý da. Và bài này chỉ giới hạn ở những bức ảnh thông thường, không được (bị) chụp trong các điều kiện đặc biệt. Như quan sát, hoặc các bác có thể dùng tool (I) của PS để đo đối với các bức ảnh đẹp, màu da đẹp người châu Á trong điều kiện ánh sáng ban ngày thường rơi vào khoảng màu hoặc cứ tạm coi là ý kiến chủ quan của em là thế này:
    Cyan: 3%-5%
    Magenta: 18-20%
    Yellow: 18-20%

Ở đây tại sao mình lại dùng hệ màu CMYK để nói về da, vì nó là cái định lượng dễ hơn so với RGB (theo % mà). Tức là nếu các bác dùng tool (i) của PS để chỉ vào những vùng da trên ảnh, nếu vùng đó nằm trong khoảng trên thì chắc chắn màu da sẽ khá đẹp và sáng.

Dưới đây là stock và final em xử lý chỉ qua 1 layer Curves là chủ yếu:

Before:

After:

Cách làm:

- Bước 1: Em hay làm sáng toàn bộ ảnh bằng lệnh Ctrl+J, sau đó Alt+Shift+S để chọn chế độ Screen, tăng giảm capacity cho phù hợp (sáng vừa thôi nhé các bác, cẩn thận lại cháy :D) rồi Ctrl+E để gộp luôn.

- Bước 2: Xử lý cục bộ những vùng da khác màu, sáng tối tương phản quá lớn. Ở cái stock này không cần phải làm phần đó, vì nó đẹp sẵn rồi.

- Bước 3: Nhấn phím I để chọn Eyedropper Tool, dùng tool chỉ vào phần da mà nó có thể đại diện cho toàn bộ da của chủ thể. Ở đây em hay chỉ vào phần má sáng.
    Các bác chú ý tới phần em khoanh tròn trong hình: C=11%, M=31%, Y=31%.
    Cái này không cần chính xác quá, các bác có thể rà đi rà lại trong lúc làm.
    Bây giờ cái cần làm của chúng ta là điều chỉnh C, M, Y giảm xuống giống như tỷ lệ đẹp lý thuyết ở trên.

- Bước 4: Chọn "Creat new fill or Adjustment Layer", chọn Curves

- Bước 5: Bảng Curves hiện ra, kèm theo cái que thử (I) khi các bác di con chỏ chuột ra bức ảnh. Các bác chỉ vào phần da dại diện, rồi nhấn Ctrl+Shift+Click chuột để đánh dấu điểm đó trong Curves.
    Các bác để ý các điểm em đánh dấu xanh trong hình. Ở trên các kênh red, blue, green đều có 1 cái chấm như vậy tương đương với điểm các bác vừa đánh dấu.

- Bước 6:
    Về lý thuyết màu, Red bù với Cyan, Green bù với Magenta, Blue bù với Yellow, có nghĩa nôm na là nếu ta tăng Red, thì Cyan giảm và ngược lại; và cũng tương tự với các cặp màu bù kia. Thế nên trong Curves ta có thể dễ dàng chỉnh các màu C, M, Y theo đúng với % ta đã định.
    Ở trong hình ta thấy Cyan đang là 13%, giờ ta sẽ giảm nó xuống thành 4-5% bằng cách kéo Red lên. Òa đỏ lòm
    Nhưng các bác cứ tiếp tục làm xem nó ra làm sao, đừng sợ hehee.
    Và luôn lưu ý là đã là Curves thì phải Cong nhe

- Bước 7: Làm tương tự với Green và Blue:

Và xem kết quả với C=5%, M=20%, Y=18% chúng ta có gì nào:

Đến đây coi như là xong phần làm trắng hồng da, các bác có thể vào lại curves để tinh chỉnh cho thật vừa ý.

- Bước 8: Các bác quan sát phần hậu cảnh, nếu thấy thay đổi không nhiều thì qua bước 9, còn nếu muốn lấy lại phần hậu cảnh cũ thì dùng Brush màu đen, capacity 100%, hardness khoảng 20% xoa lên phần Mask trắng của layer Curves.
    Xong thì nó như thế này:

- Bước 9: Mông má thêm tí cho nó máu
    Ctrl+Shift+Alt+E để gộp 2 layer vừa rồi thành layer mới, và giữ lại layer cũ đề phòng chỉnh sửa về sau.

Ấn L, chọn Polygonal Lasso Tool, rồi chọn hết cái môi mẫu, xong Ctrl+Alt+D, chọn khoảng 1 hoặc 2, xong Ctrl+J để copy môi mẫu lên 1 layer mới.
    Ở layer mới, Ctrl+U để gọi Hue/Saturation chỉnh saturation lên chút cho đẹp mắt.

Sau đó Ctrl+Shift+N tạo 1 layer mới, dùng brush trắng hardness thấp chấm cho ẻm cái đốm sáng trên mắt cho sinh động.

Vậy là kết thúc. Tuy vậy các bác có thể làm thêm phần mịn da và Sharpen/Unsharp Mask cho nó đẹp hơn. Và có thể dùng Selective Color để tinh chỉnh thêm.

Toàn bộ quá trình chắc hết 5-10 phút, vì đây là bức dễ nhằn, bức khó nhằn sẽ cần giai đoạn tiền xử lý trước Curves lâu hơn

Chờ các bác ném đá

Em giữ chỗ 1 post đề phòng phải trình bày thêm .........

hay quá ,để em thử làm xem sao ,có vẻ đơn giản ,cám ơn bác đã share tut ^^
    ah em còn 1 điều không hiểu ở bước 8 ,bác nói dùng brush màu đen xóa chỗ bị biến màu thì xóa vào đâu ah ? có phải vào chính ảnh không ? và làm thế nào để xóa không bị lem nhem :(
    Được sửa bởi Wind275 lúc 06:03 PM ngày 28-06-2012

Rất cảm ơn tình thần chia sẻ tút của Bác gaffer.2 . Mình nghỉ đây là tút có vẻ ngắn gọn và dể hiểu đối với mọi người. Cảm ơn Bác một lần nửa.TFS.

Quote Được gửi bởi Wind275 View Post
    hay quá ,để em thử làm xem sao ,có vẻ đơn giản ,cám ơn bác đã share tut ^^
    ah em còn 1 điều không hiểu ở bước 8 ,bác nói dùng brush màu đen xóa chỗ bị biến màu thì xóa vào đâu ah ? có phải vào chính ảnh không ? và làm thế nào để xóa không bị lem nhem :(
    Em nói là xoa vào phần mask trắng rồi mà bác

Quote Được gửi bởi quangnhan View Post
    Rất cảm ơn tình thần chia sẻ tút của Bác gaffer.2 . Mình nghỉ đây là tút có vẻ ngắn gọn và dể hiểu đối với mọi người. Cảm ơn Bác một lần nửa.TFS.
    Thank bác, em không dám gọi là tuts mà chỉ là tips thôi ah

cái này em làm thử, chưa làm mịn da nữa

em thử:

em cũng thử ^^

Nikon D7000 - Tamron 28-75 f2.8 - Nikkor 80-200 f2.8 - SB700

e cũng thử nghịch nha , bác có thể nói rõ hơn vụ" skin tone by the number "dc ko bác

tks bác đã chia sẻ tut

em thì thấy skin tone ở ảnh gốc đã quá đẹp rồi ạ. Tấm này retouch da chỉ cần làm mịn nữa thôi là đẹp, chứ mấy ảnh blend lại skin tone ở trên em thấy còn ko thật và đẹp bằng skin tone gốc

Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng