Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Xin hỏi về len Canon EF 300mm f4 L IS và non IS

Xin hỏi về len Canon EF 300mm f4 L IS và non IS

_ Xin hỏi các bác nào đã dùng qua 2 len này ( hoặc có kiến thức tốt về OK canon) hai len EF 300mm f4 L IS và EF 300mm f4 L (non is) ngoài vấn đề IS ra; chất lượng ảnh chụp ( độ nét, màu sắc...) có khác gì nhau không ạ?

Em đang sỡ hữu em EF 300F4L (non IS).
    Về cơ bản thì 2 ống kính này tương đương nhau do bản IS là nâng cấp của ống kính này, tuy nhiên giá thì bản IS gần gấp đôi so với non IS.
    Tất nhiên, có IS sẽ tiện lợi hơn khi chụp; tuy nhiên có một thực tế là nếu dùng ống kính tele tiêu cự trên 200mm thì đa số phải dùng kèm với monopod hay tripod.
    Nếu nhu cầu không quá cao để chụp chơi vui linh tinh này nọ thì mua bản non IS + monopod/tripod vẫn rẻ hơn bản IS. Còn nếu nhu cầu cao về hình ảnh thì nên để dành thêm xèn nhiều nhiều để lấy ống 300F2.8L IS là hay nhất.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

_ Cám ơn bác thuytram_dep đã có ý kiến!
    _ Tuy nhiên xin nói thêm để các bác hiểu ý em muốn tham khảo: Vấn đề giá, IS thì em biết rồi! Vì chụp chim cò di động nên em chụp tốc thường là 1/500s trở lên nên o đặt nặng nhu cầu IS lắm , chỉ cần chất lượng quang học tương đương là em chọn con 300mm,f4L (non IS) cho đỡ tốn kém. Ví dụ như 2 con: 70-200mm, f4L IS va 70-200, f4L (non IS) thì em có xài qua và thấy chất lương 2 con này là tương đương nhau (ngoài vấn đề IS).
    Còn 2 con 300mmf4L IS và non IS thì em cũng đoán là nó tương đương (chỉ suy đoán), nhưng vì chưa dùng qua mà nghe có người bảo con 300f4 non IS chất lượng thua xa con có IS!!! Nên mới lập topic này hỏi cho rõ trước khi quyết định mua 1 em. Nếu bác nào đã dùng qua 2 con xin chỉ giúp!

em cũng đang định tìm 1 em 300L hay 400L rẻ rẻ do mới lấy 5dm3 nên tiền bạc hơi hẻo,mấy hôm nay đang nghiên cứu 300L f4 non ís mà cũng đang băn khoăn về chất luọng ảnh nên chưa dám quyết, có bác nào xài qua em này chưa cho em ý kiến với chứ em là em ngán tới tận cổ mấy cái mf ở nhà rồi
    chụp vẫn còn xấu, cần phấn đấu nhiều

E đã xài 300L F4 non IS và bây giờ thì đang xài 300L F4 IS , em có cảm nhận như sau :

_IS giúp khá tốt trong điều kiện cần chống rung và ko có tripod bên người .
    _IS làm ống kính nặng hơn 1 chút .
    _IS lấy nét chậm hơn 1 chút so với non IS do các thấu kính hoạt động chống rung y nên tốc độ focus giảm (để ý kĩ mới thấy) 8 9 so với 10 thôi , Khi tắt IS thì như nhau :D
    _IS là 1 lợi thế khá lớn nhưng tiền hơn nặng.
    _Theo đánh giá của các web nước ngoài F4 IS dc đánh giá cao hơn rất nhiều :D nét căng tại F 5.6 và đặc biệt trên FF

Em thấy bài test này khá hay http://www.mirekphoto.com/soubory/test300mm.html

Một đánh giá khá hay cho lén Canon 300mmL F4 USM (non IS):

https://www.the-digital-picture.com/...ns-Review.aspx
    " Ví phỏng đường đời bằng phẳng cả, Anh hùng hào kiệt có hơn ai?"