Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Hướng dẫn e cách lấy nét hết mọi người khi chụp ảnh tập thể?

Hướng dẫn e cách lấy nét hết mọi người khi chụp ảnh tập thể?

Tình hình là e đang dùng Canon 60D và lens kit 18-55. e hay đi chụp ảnh tập thể đông người ví dụ ảnh chụp tiệc cưới, nhưng ảnh cho ra chỗ nét và out nét, k lấy nét hết dc tất cả các khuôn mặt. Nên mong mọi người có kinh nghiệm giúp đỡ e ạ, e sẽ phải thiết lập chỉnh máy như thế nào để lấy nét hết?
    Cảm ơn mọi người!

Khép khẩu xún 1 chút, cở 5.6 chắc ok đó bác bác nên nghiên cứu về dof là sẽ hiểu !
    EOS 5Dx |16FE| |35-70| |28-105| |35|| 50||58| |85| |135|
    EOS M |20|

Tăng khẩu lên bác,trên mức 5. Và bác phải lựa chọn điểm lấy nét khoảng rộng bỏ lấy nét trung tâm đi là ok
    Canon 5D MII + 50mm f/1.8 II + 17-35 f2.8 + 28-75 f2.8

Quote Được gửi bởi ShinB View Post
    Khép khẩu xún 1 chút, cở 5.6 chắc ok đó bác bác nên nghiên cứu về dof là sẽ hiểu !
    Quote Được gửi bởi quang_sop_hn View Post
    Tăng khẩu lên bác,trên mức 5. Và bác phải lựa chọn điểm lấy nét khoảng rộng bỏ lấy nét trung tâm đi là ok
    Thanks 2 bác nhiều, đúng là khi chụp e toàn mở khẩu lớn @_@
    Lấy nét khoảng rộng là mình chỉnh máy ở chế độ lấy nét 9 điểm đúng k bác "quang_sop_hn"?
    Sẵn cho e hỏi thêm luôn là khi để lấy nét 9 điểm nhưng khi bấm lấy nét ở AF thì nó chỉ lấy được vài điểm, có cách nào để AF mà lấy nét hết 9 điểm k ạ?

Quote Được gửi bởi bungbo View Post
    Thanks 2 bác nhiều, đúng là khi chụp e toàn mở khẩu lớn @_@
    Lấy nét khoảng rộng là mình chỉnh máy ở chế độ lấy nét 9 điểm đúng k bác "quang_sop_hn"?
    Sẵn cho e hỏi thêm luôn là khi để lấy nét 9 điểm nhưng khi bấm lấy nét ở AF thì nó chỉ lấy được vài điểm, có cách nào để AF mà lấy nét hết 9 điểm k ạ?

Bác phải chọn chế độ đo sáng toàn phấn Evaluative và lấy nét đa điểm , khép khẩu thêm ( cho số F lớn lên ...) Muốn cho 9 điểm cùng sáng ( tức ÀF 9 điểm ) thì ta cho tất cả chủ thể xếp hàng ngay ngắn , mặt , mắt , mũi chân tay ,... cùng trên một mặt phẳng .. ( khoảng cách từ chủ thể tới ống kính có khoảng cách bằng nhau ) thì sẽ sáng 9 điểm thui ...hehe .
    Được sửa bởi phongktvt lúc 08:38 PM ngày 24-06-2012
    The Quiet Garden
    ( 21-24-50-70-200 ) L

Quote Được gửi bởi phongktvt View Post
    Bác phải chọn chế độ đo sáng toàn phấn Evaluative và lấy nét đa điểm , khép khẩu thêm ( cho số F lớn lên ...) Muốn cho 9 điểm cùng sáng ( tức ÀF 9 điểm ) thì ta cho tất cả chủ thể xếp hàng ngay ngắn , mặt , mắt , mũi chân tay ,... cùng trên một mặt phẳng .. ( khoảng cách từ chủ thể tới ống kính có khoảng cách bằng nhau ) thì sẽ sáng 9 điểm thui ...hehe .
    Chọn chế độ đo sáng toàn phần Evaluative là để vạch EV ngay chính giữa đúng k ạ?

Quote Được gửi bởi bungbo View Post
    Chọn chế độ đo sáng toàn phần Evaluative là để vạch EV ngay chính giữa đúng k ạ?
    Mình thấy trước mắt bác cần cái này nè :

Đây là đường link để down về cuốn sách dạy chụp ảnh ...Sách rất hay , đẹp , dễ hiểu ...bác phải đọc kỹ để có ảnh đep nha .Hễ thành công thì cho mình hay đặng chung vui nha .... Bác nhấp vào và enter là xong thôi

- http://www.mediafire.com/?q9y18js7oz3604c
    The Quiet Garden
    ( 21-24-50-70-200 ) L

Quote Được gửi bởi phongktvt View Post
    Mình thấy trước mắt bác cần cái này nè :

Đây là đường link để down về cuốn sách dạy chụp ảnh ...Sách rất hay , đẹp , dễ hiểu ...bác phải đọc kỹ để có ảnh đep nha .Hễ thành công thì cho mình hay đặng chung vui nha .... Bác nhấp vào và enter là xong thôi

- http://www.mediafire.com/?q9y18js7oz3604c
    Thanks bác nhiều, đọc xog sách của bác e đã hiểu hơn rất nhiều ^^