Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 38

Chủ đề: Monitor và câu chuyện "Ảnh xem trên 50D đẹp thế mà vứt lên PC trông như sh**"

Monitor và câu chuyện "Ảnh xem trên 50D đẹp thế mà vứt lên PC trông như sh**"

Hello các bác,

Tranh thủ lúc chờ trận bò tót và gà chọi, em ngồi tán phét với các bác 1 xíu nhé.

Em nhớ lại cách đây vài năm lúc mới chập chững lựa chọn Canon 40D và 50D, em nghe rất nhiều các bác ca thán rằng ảnh xem trên màn hình của 50D đẹp và lừa tình hơn là xem trên màn hình máy tính... Định kiến này của nhiều người thậm chí còn kéo dài tới bây giờ. "Trên này xem đẹp thế thì xem trên máy tính có đẹp thế ko?"

Mà công nhận, xem ảnh trên màn hình của máy ảnh thường đẹp hơn trên màn hình máy tính nhiều, trừ khi các bác dùng các máy đời xưa 40D, 30D, D80, A230, G10, G11... thì thấy trên màn hình máy tính lại đẹp hơn :D

Có lẽ lý do nằm ở chỗ, công nghệ màn hình của máy ảnh nó đi trước công nghệ của monitor PC nhiều lắm. Từ 40D (230k điểm ảnh) lên 50D (VGA) là 1 bước tiến khá lớn. Độ phân giải màn hình và mật độ điểm ảnh được tăng lên thì đương nhiên xem ảnh sẽ đẹp hơn rồi. Rồi thì bây giờ toàn là cả triệu điểm ảnh tập trung trên 1 màn hình có 3inch, cá biệt thằng ku NEX hay A77 còn chơi hẳn 2.4 triệu điểm ảnh vào 1 cái màn hình bé tí tẹo teo, hỏi sao ko đẹp đc.

Nhưng ngược lại, monitor thì lại ít được đầu tư như vậy. Loanh quanh hồi xưa toàn 1280x768, rồi mới lên tới 1600x900, bây giờ thì full HD nhiều lắm, kích cỡ màn hình cũng tăng lên từ 12'' lên 14'' rồi 17'', 21'' và 28''. Nhưng trên 1 cái màn hình tận 28'', lại chỉ có tới 2tr điểm ảnh thui... Sao đẹp bằng 1 cái 3'' mà có tới 1.2tr điểm?

Câu chuyện hóa ra lại khá đơn giản, chẳng phải máy ảnh nó lừa tình mọi người, mà do cái monitor của PC nó... cùi quá thui ^^ Các bác cứ nâng cấp màn hình Retina, LED... thử xem, lại đẹp ngay í mà.

Chẳng thế mà niềm mong ước của em là sắm 1 em MAC, 1 em Ipad3... chỉ để ngắm ảnh cho sướng ^^

Thui, chuẩn bị xem bò tót oánh nhau với gà chọi nào :D

cái chính là người ta xem ảnh của bác đâu cso dòm vào cái LCD của máy ảnh
    người ta dòm vào cái LCD của người ta mà)
    > LCD của người ta dỏm, bác chụp ra cái ảnh thật đẹp cũng chỉ mình bác biết mà thôi
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

em cũng thấy vậy lâu rồi . chẳng cần đổi mới công nghệ quay phim hay chụp hình gì nữa . cứ nâng hết các cái lcd lên 4-5K RTN hay OLED gì gì đó là mọi máy chụp , quay , nhìn đẹp lung linh ngay hihi , sướng lắm các bác ạ , cái lcd monitor nhà em , ko phải là hàng xịn quá , chỉ là IPS lcd led thôi , mà nhìn hình cũng đã thấy đẹp rồi , khi qua laptop xem lại . muốn đập mịa nó cho rồi hihi

em thì dùng con samsung đời cũ nhưng trc hình như linh kiện nó chuẩn hay em vớ dc con hàng ngon mà hình nhìn cũng khá đẹp,màu khá chuẩn ..em sửa ảnh rồi in màu ra gần giống trên máy.Mà màn em chỉ để độ phân giải 1024x768 thôi card 8600GT.. em dùng phần mêm ZoomBrowser EX của canon để xem ảnh tại phần mêm này nhìn ảnh rất ư là chi tiết nét..

em chụp 60D,mà màn hình của 60D nhìn nét và r màu đẹp,tuy nhiên lên máy em màu có nhạt đi 1 tẹo,có thể là công nghệ màn hinh của năm 2010 khác với công nghệ màn hình của năm 2004 quá nhiều ợ !! >"<

DÙ sao ai làm ảnh đích cuối vẫn là cái Imac T_T
    Được sửa bởi luuchidung1987 lúc 08:58 AM ngày 24-06-2012

Mình chép vào USB, bỏ vào cái TV Sony 40" full HD, đẹp như tranh treo tường. Xem màn hình máy tính thì chỉ CTR 17" là còn được tí. LCD chả có cái nào ra hồn mặc dù card màn hình của mình cũng không xoàng lắm.

Quote Được gửi bởi pheochi View Post
    Mình chép vào USB, bỏ vào cái TV Sony 40" full HD, đẹp như tranh treo tường. Xem màn hình máy tính thì chỉ CTR 17" là còn được tí. LCD chả có cái nào ra hồn mặc dù card màn hình của mình cũng không xoàng lắm.
    card màn hình chưa đủ để cho hình ảnh đẹp, bạn thử gắn cái màn hình vi tính UltraSharp và sẽ thấy sự khác biệt

Ko bít cái Dell Ultra shapr 2410 lên màu chuẩn kô nhỉ? ai sài rùi cho xin tí í kiến với! mình đang muốn đổi cái màn hình, dùng cái LG cũ nhìn ảnh xấu mù.
    Tiền ít... hít thế thôi !

Quote Được gửi bởi pheochi View Post
    Học tập bác này kiếm cái sony 40" mới được/ jejej

hihi coi trên tv lớn mà full HD LED vẫn thua xa coi trên monitor 24" ultra ips .

Haizzz. nhưng đa phần những ng xem hình lại dùng LCD panel TN cùi mía, nên đành chấp nhận thôi.

nói đến vụ chê LCD của 50D lừa tình lại nhớ đến rất nhiều ng khen cái màn của iPhone 4 là màu sắc trung thực, còn của SS là lòe loẹt trong khi đang dùng cái LCD máy tính panel TN. haizzz.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng