Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Hỏi 1 số điều về cách sử dụng nikon fm10 + 50mm f1.4

Hỏi 1 số điều về cách sử dụng nikon fm10 + 50mm f1.4

Hôm nay máu dồn nên não + được các cụ tư vấn từ topic trc nên đã đi múc 1 em Nikon FM10 + lens 50mm f1.4. Máy đẹp lắm, phải 98 - 99%, lens sạch, không rễ tre bụi bặm gì, view cũng đủ sáng để ròm :D Cả bộ như thế này em mua hết 2tr, không biết có đắt không hả các cụ?
    Lúc mua thì cũng được dạy 1 số thứ cơ bản về máy film. Đại loại là em muốn hỏi mấy thứ như sau:
    1. Chụp ngoại cảnh chân dung bên ngoài trời (ban ngày) thì em xài film kodak 200 đã chuẩn chưa? Và để tốc bao nhiêu là vừa ạ? Tốc 125, khẩu 1.4 có được không ạ?
    2. Em được dạy là lúc ngắm chụp thì bấm nhẹ nút chụp để xem đo sáng chuẩn chưa là xem ống ngắm 3 nút cộng trừ chấm nó phải xanh thì mới được chụp để không cháy film? Em để f1.4, tốc 125 ngắm thì ít khi cả 3 cái được màu xanh lắm ạ. Nhất là lúc ở ngoài trời nắng ( em vừa mua máy chiều nay 18/6) rất ít khi em được 1 nút màu xanh chứ đừng nói là 3 cái màu xanh! :((
    Nói chung là có cụ nào loanh quanh quận Thanh Xuân hoặc có Yahoo mà nhiệt tình thì cho em xin để tiện học hỏi ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều!

lên google tìm cái manual FM10 về mà ngâm cứu, mấy cái bạn hỏi nằm trong đó hết đấy

Quote Được gửi bởi alexa View Post
    lên google tìm cái manual FM10 về mà ngâm cứu, mấy cái bạn hỏi nằm trong đó hết đấy
    Em vẫn muốn hỏi các cụ trên này hơn :D Cách diễn đạt của các cụ dễ hiểu và chi tiết hơn, có cảm xúc hơn. Vả lại vốn từ vựng Tiếng Anh của em không phải là nhiều nên đọc tài liệu TA khá là vất vả :(

đọc tài liệu hay hơn..Lên đây tham khảo chỉ có loạn não mà thôi.
    chữ ký vi phạm

Thế em chụp ngoài trời thì dùng film iso 100 hay 200 (fuji 100, kodak 200?)

Mấy cái bác hỏi đều có trên đây cả, chịu khó tìm hiểu 1 chút đi..hỏi toàn những cái đã có rồi thì chẳng ai trả lời bác đâu..Ngoài trời chụp 100-200 gì cũng được..Chẳng quan trọng. Quan trọng là chụp cái gì, đo sáng có đúng hay không? Nhìn vào tấm hình đầu tiên là nội dung, tiếp theo là màu sắc ánh sáng..
    chữ ký vi phạm

Bác Roc.nói rồi, bạn nên đọc đi. Chụp ảnh không phải là chỉ bấm, bấm mà nên đọc, không đọc được english thì đọc tiếng kinh. Học kiểu truyền khẩu, hay đặt câu hỏi trên d/đàn kiểu gọi món ngoài tiệm ăn thì chậm và dễ "loạn não". Mình phân tích thử 2 bài học truyền khẩu mà bạn vừa được dạy xem có đúng không nhé:
    - Chụp chân "rung" , ngoại cảnh ngoài trời chọn phim không ai nói là chọn chỉ theo ISO ( 25,50,100,200 thế nào cũng được tùy ảnh cuối cùng muốn làm to đến đâu ..vv..) mà là chính yếu là phải chọn phim daylight ( tức phim chụp dưới a/s trời).
    - Về đo sáng trên máy FM10, ai đó dạy bạn chắc cũng chưa đọc manual của máy này: phía trái của khuôn hình trong viewfinder có 3 đèn led : dấu + trên cùng, dấu " chấm tròn" ở giữa, dấu - dưới cùng. Khi chụp, sau khi set đúng ISO của phim, xoay vòng khẩu trên lens hay núm tốc tới trị số mong muốn, nhấn nhẹ nút chụp hay bấm nút metering prewiew nếu dấu "chấm tròn" hiện màu " Green " thì là đúng sáng, nếu hiện dấu (+) hay dấu (-) màu " Red" thì thừa hay thiếu sáng.
    Hãy chịu khó đọc, trên d/đàn các bài cơ bản đủ hết đấy.

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Em sẽ rút kinh nghiệm. Những cái khác em sẽ tự dò ạ

Thôi để mình trả lời nhanh luôn cho bạn đỡ tốn phim nhé: Ngoài trời hay trong nhà gì thì cũng có lúc sáng lúc tối, chỗ sáng chỗ tối. Không thể nào cứ 1 tốc 1 khẩu mà đúng hết được. Khi máy báo dấu - thì bạn giảm tốc hoặc tăng khẩu (tăng là vặn lens qua số nhỏ hơn); ngược lại máy báo dấu + thì bạn tăng tốc hoặc giảm khẩu.

Nhắc thêm với bạn là máy ảnh không khôn hơn con người nên nhiều khi nó đo sáng không đúng. Nhiều khi mình phải chụp ở dấu + hoặc -. Lúc này bạn phải có kinh nghiệm và kiến thức mới được.

Chúc bạn vui, mình cũng có FM10.

Bạn hỏi những câu rất cơ bản,điều đó chứng tỏ bạn chưa bao h chụp ảnh ),mấy bạn trả lời cho bạn thì rất chung chung.Google chỉ là nơi người ta có một số kiến thức nhất định về máy,người ta đọc và hiểu...còn bạn,tốt nhất hãy cầm cái máy và một cuộn film hỏi thực tế ngoài đời thì hay hơn.Bạn hỏi Azy trong mục Nikon Fm2 một khoảng trời riêng xem,Cafe vài buổi là bạn biết cách sử dụng và chụp,hoặc tốn ít phí đến Cung VHHN Việt Xô hỏi lớp Bkt do thầy Bình chủ nhiệm...Bạn loay hoay ko khéo vừa tốn film,lại vừa hỏng máy.Chúc bạn vui.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng