Trang 1 / 125 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 1244

Chủ đề: NEX-F3 - Máy nhỏ, chất không nhỏ.

Post NEX-F3 - Máy nhỏ, chất không nhỏ.

Sony vừa tung ra một phiên bản đời sau của NEX-C3 vốn thành công trên thị trường VN với tính năng ưu việt và giá thành hợp lý, đó là NEX-F3.

Về thiết kế, khi đặt gần NEX-7, sẽ khó mà phân biệt được khi nhìn lướt qua.

Vài ý kiến cho rằng nó không còn "nhỏ, gọn" như NEX trước đây mang lại. Nhưng với cá nhân của mình, với thiết kế tương tự như NEX-7, cảm giác cầm NEX-F3 này chắc chắn hơn, độ bám grip thuận tiện cho việc sử dụng EVF khi chụp MF.

Đặc biệt, với thiết kế LCD kiểu mới có thể lật úp ngược lên 180 độ để dễ dàng tự chụp ảnh chính mình khi đi Du Lịch, bạn sẽ thấy sự chắc chắn của thiết kế mới này.

Về chất lượng ảnh, bỏ qua việc so sánh độ nhiễu ở các mức ISO vì nhu cầu của mình ít khi sử dụng quá ISO800. Thông qua bài viết này, mình muốn chia sẻ với các Bạn những tính năng mới mà NEX-F3 mang lại cho mình trong quá trình chụp ảnh.

Được sở hữu bộ cảm biến APS-C CMOS HD 16.1 Megapixel mới với "Công nghệ siêu phân giải từng điểm ảnh" (Pixel Super Resolution Tech.), Sony đã thêm vào 2 tính năng hoàn toàn mới (SLT-A57 cũng đã có 2 chức năng này), giúp người mới bước vào con đường "Ống kính tháo rời" có những bức ảnh tốt hơn

1. Chức năng Auto Portrait Framing:

Khi sử dụng tính năng này để chụp chân dung, máy sẽ nhận diện khuôn mặt đối tượng bằng Face Detection để hình ảnh luôn rõ nét khuôn mặt. Sau đó, tùy vào hướng nhìn của đối tượng hay khung cảnh, máy sẽ tự động crop theo khung đứng hay khung ngang và tạo ra 1 tấm ảnh chân dung. Lúc này trên thẻ nhớ sẽ lưu trữ 2 tấm hình, 1 tấm hình gốc và 1 tấm hình được crop chân dung với độ phân giải bằng đúng với ảnh gốc.

Mượn đỡ hình sample để các Bạn hiểu hơn về tính năng này:
    - Ảnh gốc:

- Ảnh đã crop bởi tính năng Auto Portrait Framing:

Tuy nhiên, qua quá trình thử nghiệm, không phải lúc nào máy cũng crop theo ý mình muốn mà ta không thể can thiệp vào việc lựa chọn crop đứng hay ngang. Hy vọng Sony sẽ cải tiến chức năng này "thông minh" hơn trong tương lai.

2. Chức năng Clear Image Zoom:

Có thể hiểu chức năng này cũng chính là Zoom kỹ thuật số ở các máy Du lịch bằng cách phóng đại điểm ảnh. Nhưng với cảm biến mới, chức năng Clear Image Zoom này hoàn toàn khác biệt với Zoom KTS ở điểm:

- Zoom KTS: Giả sử bạn đang chụp ảnh ở độ phân giải 16Mp, khi bạn zoom lên 2x, lúc này độ phân giải sẽ giả xuống theo tỷ lệ với số lần zoom. VD còn 8Mp.

- Clear Image Zoom: Với "công nghệ siêu phân giải từng điểm ảnh", khi ta zoom lên 2x, độ phân giải vẫn giữ nguyên với ảnh không sử dụng Clear Image Zoom (Độ phân giải khi máy đang cài đặt). Hiển nhiên về chất lượng ảnh cũng có giảm đi đôi chút nhưng nó thực sự ko có chênh lệch lớn.

Bản thân mình cũng thấy ấn tượng với chất lượng ảnh do nó mang lại khi sử dụng Clear Image Zoom

Ảnh chụp bởi NEX-F3 + ContaxG T* 90mm F2.8

#1 Không có Clear Image Zoom

#2 Sử dụng Clear Image Zoom 2x

2 hình trên mình có chạy qua Auto Level.

Ngoài 2 tính năng hoàn toàn mới trên, thêm 1 tính năng mà mình luôn thích khi sử dụng (vì nó giúp mình có ảnh đẹp hơn ^_^). Đó là tính năng Picture Effect.

Chưa có dịp so sánh với các dòng máy cũ, về mức độ "thông minh" của Picture Effect trên NEX-F3, còn về hiệu ứng thì NEX-F3 không có thêm hiệu ứng nào mới. Nhưng qua buổi chụp ảnh sáng CN trời không nắng vừa rồi, mình cảm giác tính năng này đã có cải tiến đôi chút về việc nhận màu qua tính năng Partial Color

#3 Blue:

#4 Green:

#5 Green:

#6 Red:

#7 Yellow:

Toy Camera: Hiệu ứng yêu thích của Tôi ^_^

Và 1 số hình ảnh không sử dụng hiệu ứng để các Bạn tham khảo thêm:

#13 Mình chụp B&W trong Creative Style chứ không dùng Picture Effect

Kết luận: Với tầm giá 13 triệu cho dòng máy NEX entry level, những gì NEX-F3 mang lại cho bạn sẽ không làm bạn thất vọng. Và khi Bạn có khả năng gắn thêm EVF FDA-EV1S, cảm giác cầm máy sẽ không khác gì được cầm NEX-7
    Được sửa bởi Rùa Hay Xỉn lúc 02:38 PM ngày 18-06-2012
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Tốc độ chụp em Nex-F3 này có nhanh ko bác ?

Quote Được gửi bởi newbiesg View Post
    Tốc độ chụp em Nex-F3 này có nhanh ko bác ?
    Tốc độ chụp là 5.5fps.
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Bao giờ Sony Vietnam bán vậy bác Rùa?
    Love Sony & Pentax

Quote Được gửi bởi squadron View Post
    Bao giờ Sony Vietnam bán vậy bác Rùa?
    Trong tuần này rồi...
    My album

Lens T* có khác mà chất quá

Con này chức lượng không kém 5N mà còn có cái body to khỏe đằm tay hơn 5N, kết hợp với T* ra chất ảnh tốt thật.

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Trong tuần này rồi...
    Chắc phải lên ngay Sony mới mua được chứ bây giờ chưa đại trà, muốn mua hơi bị khó :(

EM này thêm cái flash quá chất, phù hợp với nhiều người hơn. Nhưng muốn gắn thêm flash ngoài được ko bác ?

Mấy hôm nay em hỏi Nex5n ở Hà Nội mà không thấy có. Có lẽ em sẽ chuyển sang mua f3 vậy . Ko biết IQ của nó so với nex5N ntn các Bác nhỉ ? Em tìm các reviews về nó mà không thấy nhiều thông tin lắm.

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Mấy hôm nay em hỏi Nex5n ở Hà Nội mà không thấy có. Có lẽ em sẽ chuyển sang mua f3 vậy . Ko biết IQ của nó so với nex5N ntn các Bác nhỉ ? Em tìm các reviews về nó mà không thấy nhiều thông tin lắm.
    Ko vì thiết kế kim loại, ko vì thiết kế N5N nhỏ gọn hơn thì F3 này OK. Nó hơn Em N5N ở chỗ cầm dễ hơn và có thể dùng flash với EVF cùng 1 lúc ^_^
    My album

Trang 1 / 125 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng