Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Chuyển từ NIkon sang dùng K7 có vài điều thắc mắc về lens NIkon :(

Quote Được gửi bởi khanh_zui View Post
    bác : jo1214 có thể cho em xem VIEW vài cái ảnh của bác được không. Em cũng đã lắp cả AF 50 1.4 và 85 1.8D trên KR của em. Nhưng sao nó ra màu nhờ nhờ và mất màu quá :( Bạn em toàn NIKON với CANON nên nhiều khi mượn Nikon cắm vào nghịc được :(

Trên đây là 2 ảnh em chụp cũng lâu lâu rồi = K7 và lấy ảnh nguyên gốc JPG trên máy và post lên flick luôn. TẠi vì hồi đó ko LR qua hay là thế nào nhỉ. Em thấy ko được nuột lắm :(

Tiện thể xem giúp em xem nếu là ảnh nguyên gốc JPG từ máy như thế đã ổn chưa ạ
    Tý chờ e đem cả D90 và K7 lắp cùng lens và bắn thử cho bác dễ so sánh

Quote Được gửi bởi mujahideen View Post
    bác cẩn thận kẻo lens rụng ra khỏi body đấy ạ, lens nikon gắn trên body pentax chỉ gọi là "gá" lên thôi chứ ko chắc chắn lắm đâu
    Đúng là chỉ là gá thật, nếu vặn quá tay thì cũng mệt đấy ạ, nhưng đa số e gắn là lens fix rất nhẹ nhàng nên cũng không lo lắng lắm. Cơ mà nếu nó mà rơi thì cái lens nhiều khi còn đắt hơn máy :((

PS: Sau vài phút bấm máy so sánh, cả 2 máy được chỉnh về Iso 100 và auto WB cũng như chế độ portrait, mục đích chỉ là so sánh màu nên mình cũng chỉ chụp vài cái lá cây linh tinh này nọ, 1 phần thành phố mình sống gió to quá nên cũng hơi khó khi chụp ảnh chụp linh tinh và vớ vỉn mục đích chính chỉ là lên màu
    Sau khi chụp xong thì mình có nhận xét thế này:
    - Lắp lens Nikon AF hay AIS hay AI lên đều lắp được thậm chí cả AFS (quá chơi), nhưng chỉ gọi là gá hờ, nên khi chụp rất dễ bị rơi ra nếu có va chạm, mình chụp cứ vừa chụp vừa run quả thật vừa đỡ lens vừa chụp, nếu sờ hơi mạnh tý là lens tuột ra ngay -> không nên chơi kiểu này nếu bác nào thiếu tính cẩn thận, rơi cái thì đi lens đấy ạ.
    - Nói về MF thì Pentax đúng là thiên đường thật :D AF trúng phát nó báo chấm to ềnh àng ) nằm giữa không Nikon 1 chấm nhỏ :D nằm lại lệch về bên trái, phải thú nhận là lần đầu tiên cầm K7 bấm 1 phát đến bất ngờ vì tiếng màn trập của nó êm ái đến nhẹ nhàng mượt hơn cả tiếng D70S không xoạch như Nikon
    - Màu sắc thì đúng là Nikon lên có vẻ tươi và rực hơn 1 chút. Nhưng cái này thì chả lo đã là chụp raw thì k phải xoắn
    Các bác có thể tham khảo ảnh theo link sau: http://dl.dropbox.com/u/33134986/Com...20and%20K7.rar
    Được sửa bởi jo1214 lúc 04:04 PM ngày 17-06-2012
    Ko có j là ko thể

Mơ ngày trở về .................

Để nó báo có cần phải chỉnh gì không bác??? Em mới chuyển, xài tạm ống nikon ở nhà nên hơi bỡ ngỡ
    NIKOTAXIAN

Quote Được gửi bởi lamsonvn View Post
    Để nó báo có cần phải chỉnh gì không bác??? Em mới chuyển, xài tạm ống nikon ở nhà nên hơi bỡ ngỡ
    Chả phải chuyển j cả, e để M chụp nó báo nét ầm ầm, nhìn viewfinder thích thật :D
    Ko có j là ko thể

bác demo vài ba cái ảnh lên flickr đi chứ cái file nén của bác gần 300mb, ngại down quá :D

Quote Được gửi bởi alanjohn View Post
    bác demo vài ba cái ảnh lên flickr đi chứ cái file nén của bác gần 300mb, ngại down quá :D
    Ống Nikon 75-150 Serie E:

50/1.8 AFD: Cái này em tăng constract mạnh chút

Em thì mới cầm máy thôi. Cảm nhận ban đầu là MF trên Pen thích thật, ngay nét là kêu cái bíp, cứ nghe là bụp ).
    Còn việc gá ống Nikon thì em thấy chả vấn đề gì. Con 50 nhẹ hẫng thì không nói, chứ con 75-150 của e đúng là hơi nặng (~ 400g), nhưng gắn lên khá chặt dù không lock được. Vặn khẩu hơi nặng (khắc phục cái này dễ thôi, nhưng e ko thích làm mất zin cái ống ^^).
    E bị 1 vấn đề về green line của K-7, có nhờ Thái bên TCI hỗ trợ, đang chờ xem có cách khắc phục được không đây .
    Được sửa bởi lamsonvn lúc 07:01 PM ngày 20-06-2012
    NIKOTAXIAN

Quote Được gửi bởi lamsonvn View Post
    Ống Nikon 75-150 Serie E:

50/1.8 AFD: Cái này em tăng constract mạnh chút

Em thì mới cầm máy thôi. Cảm nhận ban đầu là MF trên Pen thích thật, ngay nét là kêu cái bíp, cứ nghe là bụp ).
    Còn việc gá ống Nikon thì em thấy chả vấn đề gì. Con 50 nhẹ hẫng thì không nói, chứ con 75-150 của e đúng là hơi nặng (~ 400g), nhưng gắn lên khá chặt dù không lock được. Vặn khẩu hơi nặng (khắc phục cái này dễ thôi, nhưng e ko thích làm mất zin cái ống ^^).
    E bị 1 vấn đề về green line của K-7, có nhờ Thái bên TCI hỗ trợ, đang chờ xem có cách khắc phục được không đây .
    Con Nikon Series E zoom lens 70-150mm f/3.5 bên mình có chú bán giá khá bèo, bảo nó gửi nhưng nó k chịu gửi nên mua hụt mấy lần, hic hic :(
    Ko có j là ko thể

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12