Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Chất lượng của lens sau khi chùi mốc?

Chất lượng của lens sau khi chùi mốc?

Các bác cho hỏi thăm tí, chất lượng của lens bị mốc, trường hợp ít, sau khi xử lý chùi mốc chất lượng ảnh có ảnh hưởng nhiều không, và khi để chung lens mốc với các lens khác có bị "lây lan" sang không nhỉ? Có một bác mới tặng cho 1 quả Cz bị mốc tí xíu, chưa biết xử lý ntn! Các bác tư vấn giúp.
    Tks

Theo mình nghĩ lens bị mốc là do gặp môi trường ẩm điều kiện cho nấm mốc phát triển, việc bác để chung lén thường có bị lây hay không còn tùy thuộc môi trường bác để lens nữa.
    Mình thấy mấy bác hạn chế lây lan bằng cách bỏ vào máy chống ẩm thường xuyên.

Còn chuyện lens bị ảnh hưởng sau khi chùi thì ý kiến cá nhân của em chắc là có, vì tháo lens ra sẽ đụng đến kết cấu của thấu kính bên trong.

Quote Được gửi bởi cukhoaicodon View Post
    Các bác cho hỏi thăm tí, chất lượng của lens bị mốc, trường hợp ít, sau khi xử lý chùi mốc chất lượng ảnh có ảnh hưởng nhiều không, và khi để chung lens mốc với các lens khác có bị "lây lan" sang không nhỉ? Có một bác mới tặng cho 1 quả Cz bị mốc tí xíu, chưa biết xử lý ntn! Các bác tư vấn giúp.
    Tks
    Nếu mốc ít ko ảnh hưởng đến ảnh thì nên mang ra phơi nắng hay soi đèn UV rồi dùng tiếp bác ạ.
    Hội Sony Alpha Thủ Đức
    https://www.facebook.com/groups/sonythuduc/

Con bác đc tặng là con gì thế :D

Mình cũng xài tủ chống ẩm, nhưng không biết để chung máy móc và lens như vậy có vấn đề gì k? Nó mà lây lan như ...nấm thì nguy. một bác đào tẩu qua canon lâu rồi còn lại một em cz 1680 nghe nói mốc một góc, bác ấy tặng lens , mình mời chầu nhậu bờ kè hehe...,
    Chỉ sợ đem nó về làm một bầy mốc hết thì toi..

hehe, nếu bác cảm thấy nguy hiểm thì hú em, em lại mời chầu coffee ;)) hiện em đang ngâm cứu vụ sửa chữa lenses nên cần các lenses bị bệnh (hư AF, kẹt zoom, mốc, etc.) để cống hiến vì khoa học :D

Thế thì bác kiếm cái hộp nhỏ nhỏ, bỏ nhiều silicagel vào, bỏ lens đó vào khoảng mấy bữa hay 1 tuần theo dõi xem. Nó ko lan ra thì ok rồi.

bào tử nấm mốc thì đâu đâu cũng có, các biện pháp loại trừ nấm mốc (tủ chống ẩm- thổi hơi ấm vào tủ, silica gel - hấp thụ hơi nước trong k.khí, etc.) là nhằm đảm bảo độ ẩm dưới 70% (đk để 1 số loại bào tử có dk phát triển).

UV ko xuyên qua thủy tinh đc nên đem phơi nắng hay dùng đèn chiếu UV coi như ko có tác dụng gì với nấm mốc nằm trong lense ^^

em nghĩ tùy theo loại nấm mốc và lớp coating mà việc chùi nấm mốc sẽ ảnh hưởng đến lense như thế nào (bong coating, in dấu trên coating, trầy xướt coating), cái này thì hên xui :D

con 55 250 của e có bí cái mốc nhưng e thấy ko ảnh hường gì đến chất lượng ảnh cả

hùi trước mình có đi chùi lens cho thằng bạn, lens của nó bị mốc nặng luôn nhưng mình so sánh hình trước và sau khi vệ sinh hầu như ko có sự khác biệt
    Flickr
    Fb.com/tranminhtri99

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng