Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Suối Đá -Sắc Màu Của Thiên Nhiên

Suối Đá -Sắc Màu Của Thiên Nhiên

Suối Tiên ( Suối Đá) Vũng Tàu
    Vị trí: Suối Tiên thuộc huyện Tân Thành, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu, cách thị xã Bà Rịa 7km về phía tây bắc.
    Đặc điểm: Khởi nguồn từ đỉnh núi Dinh có độ cao gần 500m, Suối Tiên được du khách trong và ngoài nước gọi là Đà Lạt thứ hai của Việt Nam bởi phong cảnh thiên nhiên đẹp tuyệt vời mà tạo hoá đã ban tặng cho nơi này.
    Để lên thượng nguồn Suối Tiên du khách phải vượt qua 600m đường rừng quanh co, phong cảnh hữu tình và rất yên tĩnh. Tương truyền xưa kia nơi đây cây cối rậm rạp, núi rừng hoang vắng và vào những đêm trăng sáng các nàng tiên trên trời xuống hạ giới để du ngoạn. Qua dòng suối trong xanh này các nàng tiên rủ nhau tắm mát rồi mới trở về trời. Hiện nay ở phía mỏm đá của núi Dinh có dấu chân thật xinh xắn in thành ngấn trên đá gọi là dấu chân tiên. Có lẽ người xưa yêu cảnh trí nơi đây, một vùng non nước kỳ vĩ, sơn thủy hữu tình nên đã đặt cho nó một cái tên thật huyền ảo: Suối Tiên.
    Từ độ cao hàng trăm mét, theo dốc thoải dần về phía đông, Suối Tiên ào ạt đổ xuống hai bờ núi đá, chảy quanh co, tưới mát cho những cánh đồng trù phú trước khi hoà vào dòng sông Thị Vải. Suối Tiên còn lưu giữ vẻ đẹp tự nhiên, hoang sơ mà kỳ thú, ấn tượng với bất kỳ ai lần đầu đặt chân tới đây. Dọc hai bên bờ suối có những thạch bàn phẳng lì nằm nghiêng nghiêng khá rộng, du khách có thể ngồi hoặc ngả lưng khi dừng chân ngắm cảnh. Những mỏm đá mang nhiều hình thù độc đáo: mỏm thì giống hình hai mẹ con ngồi trò chuyện, mỏm thì giống chú voi con, mỏm thì giống một cụ già suy tư, mỏm thì giống hình đôi gà chọi, cá sấu, chim muông…đang dùa giỡn với ban mai. Bên cạnh đó là những chùm hoa cương bám đầy địa y xen lẫn rêu phong có lẽ đã ngủ vùi ở chốn này từ ngàn năm nay.

Để tiện cho các bác muốn tới khám phá, em post cai bản đồ lên cho các bác ngâm cứu.

#1: Con đường mòn dẫn lên núi

#2: Một bên là núi với những tảng đá to lởn chởm, tại sao những tảng đá này lại nằm được ở đây?

#3: Một bên là vực

#4: Con đường ngày càng quanh co, càng ngày càng nghe rõ tiếng nước chảy róc rách

#5: Hồ 1 nằm khá thấp, làn nước hòa với mầu cây xanh ngắt

#6: Đầu mùa mưa nên nước không nhiều

#7 Nơi đây có rất nhiều những con bọ mầu đỏ thế này, chả biết tên nó là gì

#8: Tiếp tục lên Hồ 2, con đường ngày càng nhỏ hai bên đường rất nhiều tre trúc

Được sửa bởi cuongcaav lúc 08:41 PM ngày 13-06-2012

Lần đầu tiên mình mới nghe tới địa danh Suối Đá, nhìn dòng suối hoang sơ và đẹp quá, nhất định có dịp phải đi thử mới được. Thanks bác đã chia sẻ hình ảnh

hoang sơ quá , chụp ở đây an toàn k bác

Quote Được gửi bởi rongcuchi View Post
    hoang sơ quá , chụp ở đây an toàn k bác
    Rất an toàn bạn ạ, đường đi có bậc thang và lối đi khá đẹp, mình sẽ post tiếp sau.

Đi thêm vài trục mét thì gặp một tảng đá lớn, nơi đây thật lý tưởng cho việc nghỉ ngơi ăn uống, tuy nhiên vì đây vẫn còn thấp quá nên chả thấy ai nghi nghơi, chỉ thất các bạn trẻ tạo dáng chụp hình.

#9: Sắc màu của thiên nhiên

#10: Mỏm đá

#11: Và đây, hồ 2 là đây

#12: Làn nước trong và mát

#13: Khe nước nhỏ

#14: Mấy em bé chắc là dân ở đây đang câu cá

#15: Tiếp tục lên cao, con đường mòn với những bụi trúc hai bên

Được sửa bởi cuongcaav lúc 12:10 PM ngày 13-06-2012

Đẹp quá bác, nhìn bản đồ cũng không biết đường đi, bác có thể chỉ đường đi chi tiết từ SaiGon ra giúp mình không?

Nước ảnh trong quá, thích thật, em chụp cứ bị mờ mờ trước mặt dù lens trong, không dơ.. hixx

Quote Được gửi bởi Bluewind2210 View Post
    Đẹp quá bác, nhìn bản đồ cũng không biết đường đi, bác có thể chỉ đường đi chi tiết từ SaiGon ra giúp mình không?
    Không biết có phải chỗ Suối Đá đi từ giáo xứ Chu Hải vào không bác chủ? Mình đã từng đi chỗ này, bạn từ Sài Gòn đi hướng ra Bà Rịa, hình như chưa đến Bà Rịa thì bên tay trái có giáo xứ Chu Hải, bạn rẽ vào cổng này và đi thẳng vào, hỏi đường vào Suối Đá người ta chỉ cho. Kinh nghiệm là khi đến đó bạn sẽ thấy 1 điểm giữ xe và bán hàng trái cây v.v... những người này ko thuộc tổ chức nào mà chỉ là tư nhân giữ xe, nếu bạn dám chạy xe đường núi vào sâu 1 tí thì sẽ gặp các quán ven đường ở đây họ cũng trông xe, có gia đình 1 chú mà mình đã quên tên bán quán ở đây rất gần suối, bạn yên tâm gửi xe và vào đó chơi, đói thì ra gọi chú bát mì mà ăn. Nếu hứng thú thì cứ men theo đường mòn đi lên nữa sẽ có những hồ và suối khác. Mình có lần băng rừng đến được 1 tịnh xá hay chùa gì đó trên núi! Hi hi, sorry bác chủ em nhiều chuyện tí xíu! Bác chủ post ảnh thêm đi em đang hóng hớt đây, Em đi chỗ này cũng lâu lắm rồi từ khi chưa dùng máy nên ko có ảnh để share!
    Được sửa bởi nhanyeudoi lúc 09:08 AM ngày 13-06-2012
    Chữ ký cá nhân!

Quote Được gửi bởi Bluewind2210 View Post
    Đường đi thì dễ thôi, bác đi Vũng Tàu trước khi tới cổng chào Bà Rịa khoảng 5km nhìn bên kia đường là nhà thờ Chu Hải, bác rẽ vô đó chính là con đường dẫn vào Suối Đá

Quote Được gửi bởi nhanyeudoi View Post
    Không biết có phải chỗ Suối Đá đi từ giáo xứ Chu Hải vào không bác chủ? Mình đã từng đi chỗ này, bạn từ Sài Gòn đi hướng ra Bà Rịa, hình như chưa đến Bà Rịa thì bên tay trái có giáo xứ Chu Hải, bạn rẽ vào cổng này và đi thẳng vào, hỏi đường vào Suối Đá người ta chỉ cho. Kinh nghiệm là khi đến đó bạn sẽ thấy 1 điểm giữ xe và bán hàng trái cây v.v... những người này ko thuộc tổ chức nào mà chỉ là tư nhân giữ xe, nếu bạn dám chạy xe đường núi vào sâu 1 tí thì sẽ gặp các quán ven đường ở đây họ cũng trông xe, có gia đình 1 chú mà mình đã quên tên bán quán ở đây rất gần suối, bạn yên tâm gửi xe và vào đó chơi, đói thì ra gọi chú bát mì mà ăn. Nếu hứng thú thì cứ men theo đường mòn đi lên nữa sẽ có những hồ và suối khác. Mình có lần băng rừng đến được 1 tịnh xá hay chùa gì đó trên núi! Hi hi, sorry bác chủ em nhiều chuyện tí xíu! Bác chủ post ảnh thêm đi em đang hóng hớt đây, Em đi chỗ này cũng lâu lắm rồi từ khi chưa dùng máy nên ko có ảnh để share!
    Đúng như bác nói trên đây có rất nhiều chùa, mình đi đường này thì gọi là đi đường Hồ vì đi qua các Hồ. Ngoài ra còn có con đường nhựa đi thẳng tới cổng các Chùa luôn ( Chùa Phật Quang - Chùa Hang...). Đi lối này sẽ tới cổng sau chùa Phật Quang, cổng này hiện nay đang khóa nhưng đi vòng sang bên hông thì vẫn có lối vào, em sẽ post hình ngôi Chùa này sau.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng